Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กวนมึนโฮ รอบสอง [สปอย] ไขข้อข้องใจบางอย่างได้แล้วครับว่า...  

ก่อนอื่นขอบอกก่อนว่า ผมชอบหนังเรื่องนี้ครับ และหลงรักเมย์เข้าเต็มเปา
(หนูนา ถ้าได้เข้ามาอ่านนะครับ พี่ขอบอกว่า พี่รักหนูนาครับ)
หนังเรื่องนี้ ถึงแม้จะข้องแวะกับความเป็นเกาหลีตลอดทั้งเรื่อง
แต่เรียกได้เต็มปากว่า เรื่องนี้เป็น "หนังไทย" ครับ
ดูแล้วได้บรรกาศความเป็นไทยอยู่เยอะมาก
(โดยที่ไม่จำเป็นต้องมีภาพ เด็กผมจุกเล่นม้าก้านกล้วยแต่อย่างใด)
ประทับใจอะไรหลายๆอย่างกับหนังเรื่องนี้มากครับ

แต่ว่า...

ตอนเดินออกจากโรง มันมีความรู้สึกบางอย่างที่ติดค้าง
คือความรู้สึก ไม่อิ่ม ไม่สุด มันเหมือนมีอะไรบางอย่างคาใจอยู่
ซึ่งไม่รุ้ว่าคืออะไร
แล้วก็ได้มีโอกาส สำเร็จโทษ ดูรอบสองซะ

หลังจากดูรอบสองผมรู้แล้วครับว่า ผมคาใจอะไร
ตั้งแต่ต้นๆเรื่องก็เริ่มปล่อยมุข ให้ได้ฮากัน "เยี่ยวเล็ด" กันเลยทีเดียว
จากจุดเริ่มที่ทั้งคู่ได้พบกัน จนเริ่มมีความสัมพันธ์
ผมถือว่าทำได้ดี ในแง่พัฒนาการของตัวละคร ดูแล้วเชื่อได้ครับ ไม่ติดขัดอะไร

หนังปูอารมณ์และเรื่องราวมาจนถึงจุดที่ก้อยเข้ามาเจอทั้งสองคน

ถึงตรงนี้ ผมรู้สึกเครียด เศร้า สงสาร เสียดาย เสียใจ ฯลฯ ระคนๆกัน
เมย์เองก็รู้สึกเจ็บปวดไม่น้อย คงเสียความรู้สึกมากพอสมควร
แต่ยังไงเสีย เมย์ก็ไม่ได้โกรธหรือเกลียดด่าง สิ่งที่ทำได้คือ พยายาม ทำใจ และยอมรับ
และพยายามทำให้สถานการณ์เลวร้ายน้อยที่สุด จากกันด้วยดีที่สุดเท่าที่เป็นไปได้
จนมาถึงจุดที่ด่างร้องไห้ที่ลานจอดรถสนามบิน
(น่าจะพอใช้ให้คิดเป็นบทสรุปปิดฉากของด่างกับก้อยได้ โอเคผ่านไป)

ถึงตรงนี้ ผมเฝ้ารอว่า หนังจะคลี่คลายตัวเองอย่างไร จะทำยังไงกับความรู้สึกหม่นๆในใจผม
จากฉากลานจอดรถ หนังนำเสนอเฉพาะความรู้สึกของด่าง ที่ยังโหยหาเมย์อยู่ฝ่ายเดียว
ถึงแม้จะมีภาพเมย์ตัดสลับมา แต่ก็ไม่ได้สื่อความรู้สึกอะไร ยิ่งดูห่างเหิน หมางเมิน
เหมือนด่างไม่มีตัวตน (ถือขวดเป๊บซี่ ไม่พอจะสื่อได้)
เหมือนไม่คิดถึงกันแล้วหรือไง ทำใจได้เด็ดขาดขนาดนั้นเลยเหรอ
ภาพด่างนั่งดู dvd ดูไร้ประโยชน์
ถ้าอยากเจอจริงๆ ไปดักรอหน้าที่เก็บตั๋ว JUMP ทุกรอบ จะรุ่งกว่า เมย์มาแน่ๆ
ภาพที่โชว์ของ JUMP นานไปหน่อย จนเหมือนจะมีเหตุการณ์สำคัญเกิดขึ้น
แต่ก็ไม่มีอะไร มีแต่ภาพที่ด่างคิดถึงท่าไฟช็อตของเมย์
เมย์ก็เดินออกจากที่นั่งแบบ ไร้เยื่อใยมาก
เหมือนเป็นคนละคนกับที่เกาหลี

ถึงตรงนี้ ผมรู้สึก แห้งเหี่ยว สิ้นหวัง ไร้ค่า
ภายในใจที่บรรจุความรู้สึกที่เป็นผลจากการปูเรื่องมา มันอัดอั้น
น่าจะมีการพูดถึงความรู้สึกของเมย์บ้างอะไรบ้าง
จะตัดใจ จะอยากเจอหรือไม่อยากเจอ ก็น่าจะมีบ้าง
ถ้าตอนที่ดู JUMP มีตัดภาพไปที่หน้าเมย์ ให้ได้รับรู้ความรู้สึกบ้าง ก็ยังดี
หรือมีได้เจอหน้าเหมือนบนรถไฟฟ้าแล้วรู้สึกสะกิดใจ ก็ยังได้
ไม่น่าจะมีเฉพาะด้านของด่างฝ่ายเดียว มันทำให้ความรู้สึกมันขาดหายไป

จนมาถึงฉาก พี่อ้อยพี่ฉอด ถือว่าทำได้ดีครับ
แต่มันเสียฟีลไปจากฉากก่อนหน้านั้นแล้ว
ตั้งแต่หลังจากร้องไห้ที่ลานจอดรถ ถึงจบฉากดู JUMP ผมว่าควรแก้ครับ
เพื่อยืนยันตามที่หนังนำเสนอ ความรักไม่ต้องการเวลา และทำให้เชื่อได้ว่า
"ทั้งคู่ ได้เกิดความรักขึ้นจริงๆ"
อุตส่าห์ชงความรู้สึกมาอย่างดี รอตบ ขมวดจบสวยๆ
แต่ทำหกก่อนจบซะง่ายๆ

ผมจึงเดินออกจากโรง ด้วยการแบกความรู้สึก หม่นๆ แปลกๆ ออกมา
รอบสองยิ่งเป็นหนักครับ ก็ได้มานั่งคิด และไขข้อข้องใจได้ว่า
น่าจะเป็นเพราะการขมวดจบแบบที่เล่าไป
เดี๋ยวรอดูรอบสามรอบนี่จาก dvd ก่อน อาจมีอะไรเปลี่ยนแปลงก็ได้ 555
หรือบางทีอาจเป็นความตั้งใจของผุ้สร้างก็ได้ ซึ่งผมไม่ขอบเอาซะเลย

แต่ถึงยังไง กวนมึนโฮ ถือเป็นหนังไทยที่ผมชอบมากอันดับต้นๆ
แผลตำหนิช่วงท้ายเรื่อง ก็เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวของผมครับ

แก้ไขเมื่อ 28 ส.ค. 53 23:05:36

จากคุณ : 801s
เขียนเมื่อ : 28 ส.ค. 53 23:03:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com