Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารัก.....ของผม[Spoil]  

ขอบ่นหลังดูจบหน่อยครับ

สิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารัก ผมรู้จักกับหนังเรื่องนี้จากกระทู้หนึ่งใน pantip เจ้าของกระทู้ได้ไปดูหนังรอบก่อนฉายจริง
และไม่อยากให้หนังดีๆถูกมองข้ามไปเลยนำมา post บอก  ผมได้เข้าไปอ่านแล้วดูหนังตัวอย่างจากกระทู้นั้น
พอดูจบผมชอบนะ ชอบอารมณ์หนังประมาณเนี๊ย ตัดสินใจไว้แล้วว่าเข้าโรงเจอกัน

พอได้ดูจริงๆก็ไม่ผิดหวังครับ ถึงตอนดูรอบแรกจะรู้สึกขัดๆตอนจบบ้าง แต่ก็ไม่อยากให้แก้นะ(อะไรที่จบไปแล้วก็ปล่อยไปเถอะครับ)  
เห็นมีบางคนบอกว่าตอนจบมันเพ้อฝันไปเกิดขึ้นได้ยาก แต่มันก็ไม่ได้แปลว่าเกิดขึ้นไม่ได้นี่ครับ
ที่สำคัญคนที่รักหนังเรื่องนี้คงมีตอนจบแบบฉบับของตัวเอง อยู่ในใจอยู่แล้ว ใช่ไหมครับ

สิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารัก เป็นหนังอีกเรื่องที่เปิดลิ้นชักความทรงจำของเราออกมา ทำให้มีอารมณ์ร่วมกับหนังได้ไม่ยาก
การแอบรักใครสักคน ปรับปรุงพัฒนาตนเองเพื่อให้เขาหันมาสนใจ วิธีการต่างๆที่ชอบใช้ในวัยเรียน
กลุ่มเพื่อนที่ไม่ว่าจะทะเลาะกันยังไง สุดท้ายก็ยังรักกันอยู่ดี คุณครูที่น่ารักซึ่งทุกโรงเรียนคงมี ครอบครัวที่อบอุ่น ฯลฯ
เพลงประกอบที่เข้ากันได้อย่างลงตัวกับหนัง เรื่องเหล่านี้ล้วนทำให้ผมรู้สึกอบอุ่นและคุ้นเคยกับหนังเรื่องนี้จริงๆ
ผมไม่ได้ดูหนังจบแล้วอยากดูซ้ำอีกมานานแล้ว

น้ำสาวน้อยผู้หลงรักพี่โชนรุ่นพี่สุด Hot ของโรงเรียน น้ำพยายามปรับปรุงพัฒนาตัวเองต่างๆนานา ใช้สารพัดวิธีเพื่อให้พี่โชนหันมาสนใจ
โดยมีกลุ่มเพื่อนสนิทคอยช่วยเหลืออยู่เสมอ  น้ำใช้ความรักเป็นแรงบันดาลใจผลักดันตัวเองให้ดีขึ้น
จนจากสาวน้อยหน้าปลวก(ตรงไหน ผมว่าน้องฝันต้องมีปัญหาทางสายตาแน่ๆเลย)
กลายเป็นนางฟ้าจำแลง ผู้อยู่อันดับหนึ่งบนบอร์ดดาวโรงเรียน

ตรงข้ามกับโชนที่เลือกจะเก็บความรู้สึกของตัวเองไว้เพราะปากแข็งหรือจะบอกว่าไม่กล้าก็ได้นะ(เวลาอยู่กับคนที่แอบชอบ มันแสดงความรู้สึกยากจริงๆ)
มีน้ำอยู่ในใจมาเนิ่นนานกลับทำเฉยๆเก็บไว้คนเดียว(แต่เจ็บ 2คน)

แต่ก็ใช่ว่าโชนจะไม่พยายามนะครับ ตอนแรกก็พยายามกันท็อปไม่ให้จีบน้ำ(หน้าเครียดเชียว)
หลายครั้งที่พยายามจะพูดความในใจ แต่ก็เหมือนที่โชนพูดในหนัง "เวลาของเราไม่เคยตรงกันเลย"
มีมาร(ของผม สุดหล่อของสาวๆ)ผจญตลอด

ดูจบรอบแรก     รู้สึกดีจัง หนังสนุก อบอุ่น นักแสดงแสดงได้ดี และอยากดูอีกจัง เหงาเล็กน้อย

ดูจบรอบที่ 2     รู้สึกดีเหมือนเดิม แต่ทำไมมันจบเร็วจัง ยังอยากที่จะดูอีก เหงาอีกแล้ว

ดูจบรอบที่ 3     รู้สึกดีเหมือนเดิม จบเร็วอีกแล้ว ไม่อยากให้จบเลย เห็นภาพเก่าๆที่ตัวเองเคยทำผ่านน้ำและโชน
คิดถึงเรื่องที่น่าจะทำ แต่ทำในวันที่ความสัมพันธ์มันยุ่งเหยิงเกินแก้ไข

รอบ 4              ยังหาเวลาว่างไปดูไม่ได้เลย

ประโยคโดนๆ(ของผม)

"เหมือนเดิม"     "เพื่อนฝากมาให้"    "น้ำเป็นแฟนกับพี่ไหม"

ฉากที่ผมชอบมากๆ

ฉากน้ำร้องเพลงง้อเพื่อน  ฉากนี้น่ารักดีครับ เพลงก็เข้ากันได้ดีเหลือเกิน “กี่หมื่นพันล้านความทรงจำที่มี ไม่เคยไม่คิดถึงเธอ”

ฉากเปิดสมุด(ทั้งฉาก) คงโดนคนปากแข็งหลายคนที่แอบเก็บอะไรๆไว้กับตัวเอง  เพลงสักวันหนึ่งที่เข้ามาช่วยเรียกน้ำตาให้ไหลได้ไม่ยาก
ฉากนี้โอ้แสดงได้ดีครับ รับรู้ได้ถึงความอัดอั้นตันใจที่ไม่สามารถบอกความในใจกับน้ำได้

ฉากเปิดสมุดตอนคิดถึงสระน้ำ ที่โชนมองตามหลังน้ำกับท็อป แล้วก็พูดว่า "น้ำเป็นแฟนกับพี่ไหม"  คำพูดที่ถ้าวันนั้นพูดไปให้เธอได้ยินก็คงจะดี

ฉากเปิดสมุดตอนคิดถึงวัน Valentine  "เพื่อนฝากมาให้" อันนี้ชอบเพราะตรงอีกแล้ว แล้วก็น้องเฟิร์นแสดงอารมณ์ดีจัง

ฉากเปิดสมุดอีกแล้ว   "เหมือนเดิม"....."น่ารักเหมือนเดิม"  จะเปลี่ยนไปยังไงในสายตาผมก็เหมือนเดิม

ชอบสุดฉากสระน้ำที่น้ำตกน้ำสุดยอดครับ ใบเฟิร์น  ฉากนี้โชนใจแข็งมากเป็นผมคงกอดไว้ไม่ให้ไปไหน เวลาเห็นน้ำตาคนที่รักมันจะขาดใจ

ต่อเนื่อง เชียร์ กี้ นิ่ม เห็นน้ำเดินร้องไห้ออกมาแล้วช่วยอะไรไม่ได้เลยร้องตาม

ขอบคุณผู้กำกับทั้ง2คน ทีมงานและนักแสดงทุกคน ที่ร่วมกันสร้างหนังดีๆให้พวกเราได้ดูนะครับ นักแสดงเล่นกันได้ดีครับชอบมาก โดยเฉพาะใบเฟิร์น

และขอบคุณชื่อของนางเอกที่ทำให้ผมยิ้มและ.......ได้เสมอ

จากคุณ : cacashi
เขียนเมื่อ : 2 ก.ย. 53 02:43:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com