Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[Spoil] ความลับและข้อสงสัย ในตอนจบของ กวน มึน โฮ  

สวัสดีครับทุกท่าน

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ดู กวน มึน โฮ แล้วไม่สามารถเอาหนังเรื่องนี้ออกไปจากหัวได้

ได้ยินเพลงประกอบหนังแว่วมาทั้งวัน อีกทั้งยังมีข้อสงสัยหลายประการ

ซึ่งโดยปกติ ผมมักจะดูหนังจาก DVD Box Set ซึ่งจะมีทุกอย่างที่ใช้คลายข้อสงสัยได้ ตัวอย่าง เช่น

- ทำไมฉากใน body ศพ 19 เวลาเป้เล่น ภาพมันถึงดูไม่เป็นจริง
- ใน 13 เกมส์สยอง ผู้เล่นเกมส์คนอื่นทำอะไรไ้ว้บ้าง

การที่ได้ดูหนังแบบที่มีผู้กำกับอธิบายไปด้วย รวมทั้ง Deleted Scene
ก็จะช่วยคลายข้อสงสัยไปดี ทำให้นอนหลับได้สบายใจ

คราวนี้ก็มาถึง กวน มึน โฮ

ต้องบอกว่า ช่วงฉากจบเป็นอะไรที่ ทำเพื่อให้ Feel Good จริงๆ

ผมเป็นคนหนึ่งที่อ่านการ์ตูน กวน มึน โฮ มาก่อน ก็เลยพอหายสงสัยไปได้บ้าง

แต่มันน่าสงสัย........ว่า

ชื่อ แฟนก้อย กฤษฏา XXXXXXXXX ใน เครดิตท้ายเรื่อง

อันนี้เห็นกันหลายคน (แต่ผมไม่ได้ดู) คือใครเห็นครบช่วยมาบอกชื่อเต็มๆ ได้ไหมครับ จะลอง search ดู เข้าใจว่าเป็นคนที่กุมความลับตอนจบไว้เลยล่ะ

การที่มีชื่อแฟนก้อยปรากฏ แปลว่า------พระเอก(ด่าง) เลิกกับก้อยแล้ว หลังจากชิปหล่นที่สนามบิน ก้อยแต่งงานไปแล้ว (หรืออาจยังไม่แต่ง)

ซึ่งอาจเป็น Deleted Scene เหมือนกับที่หลายท่านคาดไว้ หรือเป็นสิ่งที่ผมสงสัยคือ.......

มีฉากจบหลายแบบ?????

เป็นสิ่งที่หนังหลายเรื่องทำ บางเรื่องมีถึง 5 ฉากจบ (เช่นใน Butterfly Effect)

ตอนดูจบครั้งแรก ผมนึกไปถึง My Sassy Girl โน่น ที่มีความลับระดับมึนตึบ ในหนังรักที่ดูธรรมดา แต่พออ่านกระทู้ในนี้ ก็คิดว่าไม่น่ามีขนาดนั้น

ผมว่า กวน มึน โฮ น่าจะเป็นแบบมีฉากจบหลายจุดด้วย เช่น

1. จบตั้งแต่ชิบหล่นที่ลานจอดรถ (เป็นผมคงแทบบ้า ตะโกนโหวกเหวกแน่นอน)
ซึ่งจบนี้เป็นสิ่งที่ผมว่าหลายคนก็ชอบ ดูดี แต่ไม่ Feel Good

2. หลังจากข้อ1 ทำให้ก้อยเข้าใจ และแยกทางกับพระเอกไป ซึ่งตรงนี้จะเป็นจุดที่มีแฟนก้อย โผล่เข้ามาได้พอดี แล้วก็ไปต่อกับฉากที่พระเอกอยู่ในร้าน และจบแบบเดิม อันนี้ Feel Good ขึ้นมาเยอะ

3. มีฉากจบหลังจากที่พระเอกกำลังจะบอกชื่อให้พี่อ้อย พี่ฉอด
เนื่องจากใน MV เพลง ยินดีที่ไม่รู้จัก เห็นว่ามีฉากพระเอกรับโทรศัพท์ที่้ร้านของตัวเอง และฉากลงจากรถที่หน้าบ้าน

ซึ่งการรับโทรศัพท์สายนั้นอาจจะเป็น พี่อ้อย พี่ฉอด โทรมาบอกอะไรบางอย่าง???

และฉากลงจากรถอาจจะเป็นตอนที่มีใครมารอเจอที่หน้าบ้าน??? ดูแล้วผมว่าน่าจะต้องเป็นฉากหนึ่งที่โดนตัดไป ไม่งั้นจะถ่ายมาทำไม ไม่เห็นเกี่ยวกับเพลง (คิดไปเรื่อยเลย)

ซึ่งแปลว่า จะจบแบบ Happy Ending แน่ๆ ซึ่งตัวผมเดาว่า น่าจะเป็นแบบนี้

หากมีหลักฐานเพิ่มเติมจะมาปรับแก้ไขข้อคาดเดาของผมละกันครับ

แต่งานนี้เสียตังให้ Box set แน่นอน เผลอๆ ถ้ามี Blue-ray ก็อาจจะโดนเหมือนกัน

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาทนอ่านความบ้าบอของผมกันนะครับ

จากคุณ : Mr. Coffee
เขียนเมื่อ : 15 ก.ย. 53 13:02:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com