Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมเป็นผู้ชาย แต่ผมกลับมองว่าฟิมล์ขอตรวจ DNA เพราะไม่มีทางเลือกให้หนี  

ขออณุญาติอ้างอิงกระทู้แนะนำ
http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A9710325/A9710325.html

หลังจากอ่านจบ โดยลึกๆ แล้วผมกลับรู้สึกว่า การที่ฟิล์มเลือกแถลงข่าวแล้ว
ยืนกรานขอตรวจ DNA แล้วเลือกใช้คำพูดเพื่อแสดงความรับผิดชอบ
เพราะเค้าไม่มีทางหนีแล้วเพราะข่าวหลุดออกมาชัดเจน

ยิ่งมาแถลงรอบที่สองว่ายินดีเลี้ยงเด็กตลอดชีวิต มันเป็นคำพูดที่เป็นการเอาตัว
รอดพลิกวิกฤตให้เป็นโอกาสอย่างมาก เพราะคำพูดนี้มันเหมือนเป็นการบอก
ทางอ้อมตัวโตๆว่า แอนนี่ยัดเยียด สังคมยัดเยียด

ถึงตรงนี้ผมขอยกเรื่อง ลูกไม่ลูกไว้ทีหลัง ผมอยากให้มองถึง "ต้นตอ" เสียก่อน

ฟิมล์แถลงข่าวเพราะอะไร ?  << ตรงนี้แหละที่ผมอยากให้แฟนคลับฟิมล์บางคนที่โจมตีแอนนี่หนักๆ มองดูบ้าง

ผมรับรู้จากถ้อยคำของฟิมล์ด้วยตัวผมเองว่า การชิงออกมาแถลงข่าวก่อน
ของฟิลม์เพราะเค้าไม่มีทางไป เค้าเลือกใช้วิธีทำร้ายอีกฝ่าย โดยไม่จำเป็นครับ แต่ตั้งใจ

ผมถามคำหนึ่งว่า ถ้าวันนี้ข่าวไม่หลุด ไม่มีข่าว
ฟิมล์จะแสดงความรับผิดชอบอย่างที่เค้าแถลงข่าวอย่างวันนี้หรือไม่?

แน่นอนว่าหลายคนคงพูดว่า ถ้าไม่ใช่ลูกจะรับผิดชอบทำไม ? ใช่ครับ
แต่ถามว่าถ้าไม่เป็นเรื่องใหญ่ ฟิมล์จะ "ตั้งใจ" ตรวจ DNA เพื่อ "รับรู้" หรือไม่?

ตรงนั้นผมว่าทุกคนสัมผัสคำตอบได้นะครับ (แต่อาจจะไม่ตรงกัน)

ในฐานะลูกผู้ชายคนนึง ผมไม่ได้มองว่าการกระทำครั้งนี้ ของฟิมล์แมนแต่อย่างใด

เค้าจงใจจะแมน เพราะเป็น "วิธีสุดท้าย" ของการอยู่รอด "ในวงการ"
ไม่ใช่การกระทำที่ทำจากหัวใจของเค้าต่อเด็ก หรือต่อผู้หญิงที่เค้ามีสัมพันธ์ด้วย

แม้ว่าผลจะออกมาไม่ใช่ลูกของฟิมล์
แต่การกระทำของฟิมล์ครั้งนี้ "เจตนา" มันไม่ได้เปลี่ยนอยู่ดี

เค้าก็ "รอดตัวไป" ถ้าผลออกมาว่าไม่ใช่

ขอบคุณครับที่รับฟัง และแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ผมแค่อยากลองเสนอ
มุมมองหนึ่งของผมครับ

จากคุณ : หมัดตั๊กแตน
เขียนเมื่อ : 23 ก.ย. 53 16:28:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com