Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[อืนทรีแดง] จะไม่ดูกันเพราะเบื่อโฆษณาแฝงเนี่ยนะ?

ผมชักเบื่อ คห. ประเภทที่บอกจะไม่สนับสนุนอินทรีแดงเพราะโฆษณาแฝงนะครับ ถามจริงๆ เหอะว่าถ้าไม่มีทุนสร้าง แล้วเราจะมีหนังดีๆ ดูหรอ?

หนัง Action Hero มันไม่ใช่หนัง Drama ที่อาศัยแค่มุมกล้องกับบทก็ขายได้ CG Effect ต่างๆ ก็สำคัญพอๆ กัน ( ดู Hero ฝรั่ง CG Effect อลังการทั้งนั้น ) เรียกว่าของคู่กับหนังบู๊ ยังไงก็ต้องพึ่งเทคคนิคพวกนี้แล้วของพวกนี้ราคาแพงทั้งนั้น เรียกว่ายิ่งแพงก็ยิ่งได้ของดี ของเนียน

บางคนบอก CG ไทยสู้เมืองนอกไ่ม่ได้ ถ้าสู้ไม่ได้หนังจีนหลายๆ เรื่องคงไม่มาจ้าง บ.กันตนาไปทำหรอก ( เคยอ่าน End Credit ไหม? ผมเจอหลายทีแล้วมีตรา Kantana ด้วย ) แต่คนไทยจ้าง เราไม่มีงบเท่าเขา หนังจีนงบสร้างกัน 400 ล้านบาทขึ้น หนังไทยเราเคยมีงบขนาดนี้สักกี่เรื่อง ไม่ต้องไปเทียบหนังฝรั่งที่งบเป็นพันล้านบาท หนังเรื่องนึงนี่ทุนเท่ากับโครงงานใหญ่ๆ ในการพัฒนาประเทศไทยได้เลย ดังนั้นไม่แปลกที่หนังไทยจะได้แต่ CG ห่วยๆ มาตลอด อินทรีแดงได้แค่นี้ก็ดีเท่าไรแล้ว  

โฆษณาแฝงมันน่ารำคาญขนาดนั้นเลยหรอ?

คุณรู้หรือเปล่าหนังฝรั่งอะตัวโฆษณาเลย ทั้ง GMC , Ford , Chevrolet และอื่นๆ ที่เราไม่รู้จัก แต่เป็นสินค้าบ้านเขาอีกเพียบ ถ้าเป็นหนังบู๊ใช้ปืน สังเกตไหมว่าตัวละครเด่นๆ ทั้งตัวเอกและผู้ร้าย กล้องจะจับภาพปืนที่ทั้ง 2 ฝ่ายถือให้เห็นชัดๆ ว่ารุ่นใด ยี่ห้อใด นี่ไม่ใช่โฆษณาหรือ? ( คนทั่วไปคงคิดว่าปืนก็คือปืนเหมือนกันหมด แต่ในอเมริกา ธุรกิจอาวุธปืนแข่งขันกันสูงครับขณะที่บ้านเราเอกชนผลิตปืนมาขายไม่ได้ ผิด กม. )

กระทั่งหนังโปรแกรมยักษ์อย่าง Tranformers น่ะ รู้ไหมครับ รบ. อเมริกาสนับสนุนด้วยซ้ำ เพราะเป็นการโปรโมตยุทโธปกรณ์ของตัวเองตั้งหลายอย่าง

ผมว่าคนที่ไม่ไปดูหนังเพราะเกลียดโฆษณาแฝงนี่แปลกๆ นะครับ

สนับสนุนหนังไทยกันเถอะ นะ

จากคุณ : TonyMao_NK51
เขียนเมื่อ : 10 ต.ค. 53 01:01:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com