Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนสมัยนี้เห็นการติด TrueVision แบบถูกต้อง กลายเป็นเรื่องแปลกไปแล้วหรอ? ติดต่อทีมงาน

คนสมัยนี้เห็นการติด TrueVision แบบถูกต้อง กลายเป็นเรื่องแปลกไปแล้วหรอ

คือผมรู้สึกแปลกมากๆที่เวลาคุยกันเรื่อง Cable TV ของ TrueVision แล้วคุยถึงเรื่อง package รายเดือนของ True

ว่าแต่ละคนใช้หรือไม่ใช้ยังไง เกือบทุกครั้งนะครับที่เพื่อนๆ พอรู้ว่าผมติดแบบ Gold + HD แล้วยังจ่ายรายปี

แต่ละคนทำหน้างงแล้วมองมาประมาณว่า โง่หรือเปล่า ติดของจริงไปทำไม เค้าใช้ Dreambox กันหมดแล้ว

จนบางครั้งผมอดสงสัยว่าผมพลาดอะไรไปหรือเปล่าที่ติดแบบถูกต้อง

ผมติดไว้ดูบอล แม่ดูหนังฝรั่ง น้องดู AF + Reality ทั้งๆที่จริงๆผมไม่ได้รวยเลยครับ เป็นพนักงาน Office ธรรมดา แต่ก็ติดแบบถุกต้อง และมันคุ้มมากถ้าดูบอล ดูหนังด้วยระบบHD

ตอนนี้กำลังคิดว่าการดู cable เถือนเป็นเรื่องปกติกับสังคมไทยแล้วใช่ไหม ผมเคยทำสถิติเล่นๆว่าติดถูกต้องกี่คน เอาจากคนที่เคยคุยกันนั่นแหละ ได้ประมาณ 5% เองครับ 95% นั้นเถื่อนหมด

แล้วพวกเจ้าของลิขสิทธิ์อย่าง True ทำอะไรบ้างหรือเปล่า? ผมเห็นหลาย webboard เลยที่มีขายกันเป็นล่ำเป็นสัน แทบจะตั้งกันเป็นบริษัทเลยก็มี กลับกลายเป็นเรื่องปกติ

ไม่เคยมีข่าวว่าทางTrue จะปราบปรามหรือป้องกันซักที จะบอกว่าหาที่จับยากคงไม่ใช่ เพราะแค่ search google ก็เจอแล้ว

จนผมคิดไปเองว่าการที่เค้าปล่อยให้เป็นแบบนี้เป็นการหาฐานลูกค้าให้ตัวเองเพื่อเพิ่มค่าโฆษณาหรือเปล่า  

พอพูดถึงโฆษณายิ่งเศร้า หลังๆมีมาเยอะมาก เข้าใจนะว่าเพิ่มรายได้ให้ตัวเอง แต่ก่อนจะทำแบบนั้นทำไมคุณไม่ปราบปรามการติดของเถื่อน เพื่อให้ยอดสมาชิกเพิ่ม

ซึ่งเป็นวิธีที่ควรทำก่อนโฆษณา แต่นี่ยัดโฆษณากันมาเต็มที่ ดูบอลเสร็จกำลังฟังพวก commentator วิจารณ์กันอยู่ดีๆ พี่ท่านตัดเข้าโฆษณาเฉยเลยหมดอารมณ์

สุดท้ายผู้รับภาระกลับกลายเป็นคนที่จ่ายแบบถูกต้อง เพราะอนาคตค่ารายเดือน รายปีขึ้นแน่ๆ ถ้ายอดสมาชิกยังเหมือนเดิม ค่าโฆษณาเท่าเดิม

แต่บริษัทมีต่้นทุนเพิ่มขึ้นจากเงินเดือนพนักงาน และค่าใช้จ่ายอื่นๆ ยังไงก็ต้องมาเอากับลูกค้าจนได้ ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

ผมขอแค่มาบ่นเฉยๆครับ เพราะคิดว่าคงเปลี่ยนอะไรไม่ได้อยุ่แล้ว อีกหน่อยถ้าแพงกว่านี้ และไม่มีเงินจ่ายก็คงเลิกติดไปเลยครับ

ใครมีประสบการณ์คล้ายกันมาแชร์ได้ครับ

เรื่องราคาผมไม่ comment นะครับถูกแพงมันแล้วแต่คนจะคิดครับ

จากคุณ : Morigan
เขียนเมื่อ : 26 ต.ค. 53 22:43:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com