Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีผมอยู่คนเดียวหรือ ที่คิดว่า "ชิมิ" ใน "แหวกชิมิ" ไม่ได้สื่อถึง ใช่มั้ย ? ติดต่อทีมงาน

ความจริงก็ไม่ได้ติดตามอะไรหรอกนะครับ มาได้ยินชื่อก็ตอนเป็นข่าวให้แบนชื่อเนี่ยแหละ

แล้วก็ฟังจากหลายๆสื่อ คือ ทุกสื่อก็ออกมาอธิบายเหมือนกันหมดว่า ชิมิ เพี้ยนมาจาก ใช่มั้ย โอเคมันก็ใช่แหละครับ แล้วผมก็ไม่คิดว่ามันจะทำให้ภาษาวิบัติอะไรมากมาย

แต่ไม่มีใครสงสัยหรือ ว่า แหกใช่มั้ย แหวกใช่มั้ย มันไม่ได้มีความหมาย มันไม่ใช่สิ่งที่เค้าต้องการจะสื่อ

ผมได้ยินครั้งแรกผมก็เข้าใจทันทีว่า มันคือ แหวก(แหก)จิ๊มิ (ขออภัยถ้ามันเสื่อม ก็ชื่อมันเสื่อมอ่ะ = =")

ถ้าถามความเห็นของผมคือมันสื่อมจนน่าจะเกินรับได้ครับ แต่ผมยังไม่เห็นใครจะยกประเด็นนี้ขึ้นมาเลย เอาแต่บอกว่า ชิมิ แปลว่า ใช่มั้ย วัยรุ่นเค้าก็ใช้กันทั่วไป

เลยสงสัยว่า คนอื่นไม่รู้สึกเหมือนที่ผมรู้สึกเรื่องชื่อหรือ?

จากคุณ : Sun_AV
เขียนเมื่อ : 16 พ.ย. 53 19:47:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com