Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

_ _ _[คุยโฆษณา] : ตอนที่ # 1 Simple can make an IMPACT, IMPACT should be simple _ _ _ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆที่สนใจโฆษณาในห้องเฉลิมไทยทุกท่าน

เห็นมีกระทู้ล่างๆกระทู้นึง บ่นว่าทำไมเดี๋ยวนี้กลุ่มโฆษณาในห้องเฉลิมไทย ไม่ค่อยคุยกันเรื่องโฆษณาแล้ว
ผมเองพอเห็นกระทู้นั้น ก็เลยอยากชวนให้ทุกท่านที่ชอบโฆษณาที่อาศัยอยู่ในห้องเฉลิมไทยนี้ มา "คุยโฆษณา" กัน

ในทุกๆตอน ผมจะหยิบเอางานโฆษณาที่น่าสนใจ ที่อาจจะได้รับรางวัลจากเวทีต่างๆ หรือไม่ได้รางวัลอะไรเลย
แต่ส่งผลกระทบต่อคนทั่วไป ผมก็จะเอามาเสนอ เอามาแชร์กัน เพื่อให้เกิดการ "คุย" ขึ้นมานะครับ

ผมเชื่อว่า การคุยกัน คือการทำความรู้จัก ยิ่งคุยกันมากขึ้น เราก็จะรู้จักกันมากขึ้น
เช่นเดียวกัน
หากคุณอยากรู้จักโฆษณาให้มากกว่าที่คุณเคยรู้จัก
หาเสื่อมาปูสักผืน
แล้วมานั่งตั้งวงไพ่

ไม่ใช่!!!

แล้วมานั่งตั้งวง "คุยโฆษณา" กันครับ

ทุกงานที่ผมนำมาลง ผมจะใส่ความเห็นของผมที่มีต่องานนั้นๆลงไปนะครับ
หากท่านใดเห็นต่าง หรือไม่ชอบ บอกมาในกระทู้ได้เลยนะครับ
พร้อมให้เหตุผลด้วยว่าชอบหรือไม่ชอบเพราะอะไร ก็จะดีมากครับ
จะได้เกิดการคุยกัน
ผมอยากให้คุยกันแบบ สบายๆ ไม่ซีเรียส ไม่มีอีโก้ นะครับ

หวังว่ากระทู้ "คุยโฆษณา" ของผม จะเป็นประโยชน์ต่อทุกท่านที่สนใจโฆษณา
ไม่ว่าจะเป็น นักเรียน นักศึกษา หรือคนทั่วไป ที่อยากรู้ว่า ในโฆษณานั้นๆ มันดียังไง
ไอเดียของงานนั้นคืออะไร
และสำหรับนักศึกษาทุกท่าน ที่หากนำความเห็นหรือเนื้อหาใดๆในกระทู้ "คุยโฆษณา" ของผม
ไปทำวิทยานิพนธ์ โดยไม่ได้เกิดจากความคิด ความเข้าใจของตนเอง
ผมขอให้คุณไม่ผ่านในวิชานั้นๆนะครับ

ผมจะพยายามเขียนทุกอาทิตย์ อาทิตย์ละ 1 กระทู้
เพื่อจะได้ไม่เป็นการรบกวนกระทู้ของเฉลิมไทยมากเกินไป
และเพื่อเป็นการไม่รบกวนเวลางานของผมเกินไปด้วย ^_^'

ขอบคุณที่ติดตามครับ

ขอนำความเห็นของผมที่มีต่องานมาลงในนี้เลยแล้วกันนะครับ
ลงที่ข้อความด้านล่าง ทำไมโดนลบก็ไม่รู้

===============================================

ลองดูอีกทีละกัน

Simple can make an IMPACT, IMPACT should be simple

เขียนถูกหรือเปล่าไม่รู้ ไม่เก่งภาษาอังกฤษเท่าไหร่ ภาษาไทยยิ่งไม่ได้เลย -_-'

ส่วนตัวเป็นคนชอบงานที่ไม่พยายามมาก ง่ายๆ ได้ใจความ ช
ตัดทอนอะไรที่มันเยอะๆไม่เกี่ยวออกไปให้หมด

เหลือไว้แต่ Essence ของมันจริงๆ

อย่างงานนี้ สร้างสรรค์โดย EURO RSCG ESPAÑA Madrid, SPAIN

ชอบมาก แม้จะได้แค่ Bronze จากหมวด Print ของเวที CannesLions 2010
แต่ก็รู้สึกว่าเป็นงาน Simple งานนึง ที่ดูมีเสน่ห์ ฉลาดแบบไม่พยายาม

ขอไม่สปอยล์แล้วกัน ว่าในภาพหมายถึงอะไรยังไง
โพรดักต์อะไรมีบอกในภาพหมดแล้ว ไม่ยากเกินจะเข้าใจเท่าไหร่

ครั้งแรกที่เห็นงานนี้รู้สึกแปล๊บบบ ขึ้นมาทันที เพราะเคยคิดอะไร
คล้ายๆแบบนี้เหมือนกัน แต่เราหาวิธีเล่าไม่ได้แบบเค้า

หรืออาจเป็นเพราะเล่าเรื่องคนละแบบ เลยอาจจะไม่ดูคล้ายเท่าไหร่
แค่เจ็บใจที่ ถ้าวันนั้นเราคิดต่ออีกหน่อย

คิดให้มากกว่านั้นอีกหน่อย อาจจะได้ผลงานดีๆแบบนี้ขึ้นมาก็ได้

ดูๆ ไปแล้ว งานนี้ใช้ Symbolic บางอย่างคล้ายกับงานที่ได้ Bronze
ในปีนนี้เหมือนกัน แต่โพรดักต์แตกต่างกันพอสมควร ไว้คราวหน้า
จะเอามาลงให้ดูอีกที ว่ามีอะไรที่คล้ายๆกันบ้าง

งานชิ้นนี้ แม้จะดูง่าย ไม่มีการถ่ายภาพ นอกจากแพคช็อต ไม่มีรีทัชหวือหวา
กราฟฟิคอิลลัสตระการตา
แต่ผมเชื่อว่า ไอเดียนี้ไม่ได้มาง่ายๆแน่นอน
วิธีในการ Execute นั้น อาจจะดูเหมือนง่าย

แต่กว่าจะได้ไอเดียนี้มา ผมว่าก็น่าจะผ่านกระบวนการคิดมาเยอะพอสมควร

ง่ายๆ แต่ไม่ใช่ง่ายจนเกินไป

ง่าย แต่มีเสน่ห์ ง่ายแต่ชวนให้คิด ผมว่ามันทำให้งานดูน่าสนใจกว่างานที่ดูพยายามมากเลยนะ

Simple can make an IMPACT, IMPACT should be simple

แก้ไขเมื่อ 07 ธ.ค. 53 16:14:29

จากคุณ : คุณลุงเชย
เขียนเมื่อ : 6 ธ.ค. 53 21:04:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com