Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

10 เหตุการณ์ที่คุณอาจไม่รู้ เกี่ยวกับรางวัลออสการ์ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ บางคนอาจจะรู้แล้วแต่เอามาแบ่งปันคนที่ยังไม่รู้ละกัน

หมายเหตุ เนื่องจากดีใจมีคนอ่านเยอะผมเพิ่มเป็น 15 เหตุการณ์ให้แล้วนะครับ ^^

1. เมื่อสาขานำหญิงแห่งปี 1968 มีผู้ชนะสองคน

อย่างที่หลายท่านทราบว่า ออสการ์ปี 1968 ออสการ์สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมนั้นผู้ชนะมีคะแนนเท่ากัน โดยตกเป็นของเจ้าแม่แคธารีน เฮ็พเบิร์น จากเรื่อง The Lion in Winter ซึ่งถือเป็นชัยชนะครั้งที่สามแล้วในวัย 61 ปี โดยชัยชนะครั้งล่าสุดก่อนหน้านี้คือเมื่อปี 1967 หรือปีที่แล้วในขณะนั้น!! ส่วนผู้ชนะอีกรายหนึ่งคือ บาร์บร่า สตรัยแซนด์ จากบทเดียวกับที่แจ้งเกิดเธอในบรอดเวย์ เรื่อง Funny Girl

ถึงเหตุการณ์ลักษณะนี้เคยเกิดขึ้นแล้วในสาขานักแสดงนำชายเมื่อปี 1932 ที่วอลเลซ เบียรี่ และเฟดริก มาร์ช ต่างเป็นผู้ชนะ แต่จริงๆ แล้วเบียรี่คะแนนน้อยกว่าหนึ่งแต้ม ซึ่งออสการ์ปัดคะแนนให้ แต่ในกรณีของเฮ็พเบิร์นและสตรัยแซนด์ชนะแบบคะแนนเท่ากันเป๊ะ จึงเกิดการเม้าท์มอยกันถึงความไม่ยุติธรรมว่าเกรกอรี่ เป๊ค ซึ่งเป็นประธานของ The Academy ในขณะนั้น อนุมัติให้สตรัยแซนด์เข้าเป็นหนึ่งใน 2000 ของคณะกรรมการของออสการ์โดยไม่รอให้มีเครดิตผลงานภาพยนตร์สองปีตามกฏ ซึ่งการยกเว้นนี้คงไม่เป็นที่ครหาถ้าปีนั้นไม่บังเอิญ...สตรัยแซนด์ดันเป็นผู้ชนะด้วยคะแนนที่เท่ากันกับเฮ็พเบิร์น ซึ่งเสียงวิจารณ์คือ สตรัยแซนด์เมื่อได้สิทธิพิเศษเข้ามา แน่นอนเธอก็ต้องโหวตให้ตัวเอง และเป็นหนึ่งคะแนนที่ทำให้เธอมีคะแนนเท่ากับเฮ็พเบิร์น

แก้ไขเมื่อ 15 มี.ค. 54 00:38:39

แก้ไขเมื่อ 14 มี.ค. 54 22:57:49

แก้ไขเมื่อ 14 มี.ค. 54 21:58:22

แก้ไขเมื่อ 14 มี.ค. 54 18:15:54

แก้ไขเมื่อ 14 มี.ค. 54 18:09:11

จากคุณ : ผมชื่อ SnooKer นะครับ
เขียนเมื่อ : 13 มี.ค. 54 22:19:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com