Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สปอย SS1-SS2!! Glee ความรู้สึกของฟินน์ (เห็นหลายคนว่าพระเอกกันหรือเกิน ><)  

===================================================
ส่วนใหญ่ของบทความนี้ เขียนจากความเข้าใจของตัวเอง
และอ้างอิงเพราะว่าผมเป็นผู้ชายด้วยนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

===================================================

คือจากคำถามที่หลายคนดู Glee ปีสองแล้วเกิดอาการ ไม่ชอบฟินขึ้นมา โลเลบ้างละ ไม่มั่นคงบ้างละ~~~~~~~~~~~~~

เอาเป็นว่าผมเขียนบทความนี้แบบมีนัยสำคัญอยู่คือ
แทนความรู้สึกของผู้ชาย และ วัยรุ่นในช่วงมัธยม นะครับ

ก่อนอื่นต้องตอบคำถามนี้ก่อน เพราะกระทู้นี้ก็แตกประเด็นมาจากคำถามนี้และครับ

ผมเคยอ่านในบอร์ดนอกมั้ง เข้าตั้งแง่คิดให้ถกกันดี

"ทำไมฟินน์ถึงให้อภัยควิน แต่ไม่ให้อภัยเรเชล ? "
ในเมื่อควินน่าจะร้ายแรงกว่าเรเชลด้วยซ้ำในแง่ความผิด

คำถามนี้ตอบได้ว่า
เพราะต่างกันที่ความรู้สึกของฟินที่มีต่อคนสองคนนั้นต่างกันมาก มันเลยเกิดผลแตกต่างกัน

กรณีนี้ผมอยากให้มองไปที่ตัวความรู้สึกของฟิน (พระเอกรึเปล่า?ของเรื่อง) ไว้ก่อนนะครับ ฟิน&ควิน เป็นเหมือนคู่รักแรงยุ
คือยังไม่ทันศึกษา ยังไม่ทันรู้จักนิสัยกันดีพอ
แค่หน้าตาศักศรีเท่าเทียมกันเลยคบกันเฉยๆ เพราะฉะนั้นฟินเองจะเรียกว่ารักควินก็ไม่ถูก
แต่พอรู้ว่าควินท้องมันเลยเกิดอาการกลืนไม่เข้าคลายไม่ออก จำเป็นจะต้องเล่นไปตามบทบาทจำเป็นต่อไป

ซึ่งฟินเองก็เหมือนถูกบังคับให้รัก ควินไปโดยปริยาย ช่วงนี้ (Season 1) เราจะเห็นว่าฟินเริ่มรักควินในอีกมุมหนึ่งบ้างแล้ว (ไม่ใช่มุมที่เด็กวัยรุ่นทั่วไปนิยม คือคบที่หน้าตาและความหื่น (- -))
แต่ก็เริ่มเปิดใจกับเรเชลด้วยเพราะเริ่มได้ใกล้ชิดกับสาวๆ อื่น นอกจากควิน และพบว่าเรเชลก็มีมุมอีกมุมหนึ่งที่น่ารักเหมือนกัน

แต่พอความจริงเปิดเผยฟินน์ในความรู้สึกหนึ่งก็แค่รู้สึกเสียหน้าแค่นั้นเอง
แต่ส่วนใหญ่กลับโลงใจด้วยซ้ำ ที่ไม่ต้องแบกภาระพ่อคน

(ต้องเข้าใจนะครับว่าฟินน์เป็นเด็กวัยรุ่น ยังอยากสนุกยังอยากบ้าบออยู่ บางครั้งเหมือนรับผิดชอบ แต่ก็แอบเอาเวลาไปเล่น x-box หน้าตาเฉย ตามประสาเด็กวัยรุ่น)

เพราะงั้นจะบอกว่าโกรธเกลียดควินคงไม่ได้  ความรู้สึกก็เหมือนถูก เพื่อนทรยศ โกหก

แต่พอในส่วนของเรเชล เป็นคนเดียว(มั้ง) ที่ฟินบอกรักในเรื่อง
และต่อมาก็คบกันเป็นแฟน และคบไปไกล (ในความรู้สึก)มากกว่าควินอีกด้วย

เพราะฉะนั้นด้วยเหตุนี้พอเกิดเหตุการณ์ครั้งที่สองขึ้น แม้จะเป็นเรื่องเล็กน้อย แต่ในความรู้สึกของฟินเองมันต่างกัน
เพราะเหมือนถูกคนที่เรารักหักหลัง ความรู้สึกมันย่อมเทียบไม่ได้กับควินอยู่แล้ว

และในช่วงนี้ที่หลายคนบอกว่าฟิน ไม่ดีแบบนั้นไม่ดีแบบนี้ โลเล บลาๆๆๆๆ
ก็ขอตอบด้วยเหตุผลข้างต้นนะครับ ถือซะว่าลงลึกในความรู้สึกของตัวละครเอกของเรื่องเลย เพื่อที่จะได้ดูซีรี่นี้ในมุมของความรักวัยรุ่นมากขึ้น

เพราะไม่แปลกหรอกครับ

"วัยรุ่นมันเป็นวัยแห่งการทดลอง ลองผิดลองถูก รักๆ เลิกๆ เพื่อหาตัวตนของตัวเอง"

ฟิน กับ ควินในตอนนี้มันเหมือนกับรักที่ยังไม่สำเร็จในตอนต้น กลับมาเริ่มใหม่ทดลองกันใหม่อีกครั้ง
ย่อมสดและใหม่กว่า

แต่ส่วนของเรเชล เป็นรักที่คบกันมาถึงระดับหนึ่งแล้ว รู้นิสัย รู้ใจกันพอสมควร
และในความรู้สึกฟินเองก็มองหน้าเรเชลไม่ค่อยติดในหลายๆ เรื่อง หลายๆ เหตุผลด้วย

ทั้งเรื่องที่ตัวเองดันไปคบควินเข้าแล้ว การที่โกหกเรเชลเรื่องซานทานา และการที่เรเชลโกหกบลาๆ
(ผู้ชายอะนะครับ เอาความผิดของเรเชลมาเป็นเกราะป้องกันตัวเอง
แต่ผมว่าลึกๆแล้ว ฟินน์เองก็คงรู้สึกผิดเหมือนกันและครับ มันเลยแสดงออกในช่วงแต่งเพลงเล็กๆ และควินเองก็สังเกตเห็นด้วย)

แต่สรุปทั้งหมดมันก็แสดงออกด้วยความห่วงใยเล็กๆ ที่มีให้ในตอนแต่งเพลง และกำลังใจในแบบคนที่เคยห่วงใยกัน ผมก็ว่าดูอบอุ่นไปอีกแบบนะ
แม้จะแสดงความห่วงใยไม่เต็มที่เนื่องจากติดควินและเรื่องต่างๆ ในอดีต แต่ก็ไม่ใช่ไม่มีซะเลยในฐานะอดีตคนรักกัน ที่พอจะทำให้ได้ในช่วงนี้

คงต้องรอคอยบทสรุปของชาว Glee กันว่าจะเป็นอย่างไรในอนาคตข้างหน้า

คู่ควิน + เรเชล + ฟิน ก็เป็นคู่ที่อยากให้ลุ้นแบบสร้างสรรค์มากกว่าที่จะลุ้นแบบถล่ม ฟิน ควิน หรือเรเชลให้ตายไปข้างนะครับ

เพราะทั้งสามคน เขาก็มีเหตุและผลของตัวเอง ในส่วนบทความนี้ผมพิมพ์ในความรู้สึกของฟินเฉยๆ นะ ในส่วนของควิน และส่วนของเรเชลเองก็มีความรู้สึกของตัวเอง

เรื่อง Glee นี้ดีอย่างไม่มีใครในเรื่องสมบูรณ์แบบเลย
แต่ละคนก็จะมีข้อเสีย ของวัยรุ่นอย่างเล็กละน้อย ไม่เว้นพระเอก และนางเอก

ปล. ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

แก้ไขเมื่อ 05 เม.ย. 54 12:24:06

แก้ไขเมื่อ 05 เม.ย. 54 09:49:33

จากคุณ : อุจาดแมน
เขียนเมื่อ : 5 เม.ย. 54 09:36:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com