Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีคำถามหลายอย่างในตำนานสมเด็จพระนเรศวรฯ3(สปอยล์) ติดต่อทีมงาน

อ่านกระทู้มาล่วงหน้าในพันทิพ เห้นวิจารณ์กันไว้มาก
แต่ยังไงผมก็ต้องไปดูนะครับ วันนี้เลยไปดู
...
ดูจบแล้ว มันไม่ค่อยมีอะไรติดกลับไปสักเท่าไหร่
ผมว่าภาคนี้ท่านมุ้ยทำได้ไม่ประทับใจเท่าที่ควร

อย่างแรกหาจุดพีคไม่เจอ
(ถ้าท่านทรงมาอ่านเจอ กระหม่อมก็ขอประทานอภัยด้วยครับ)

นั่งทบทวนไปมาถึงตอนนี้คงเป็นฉากตามเรือสำเภาพระยาจีนจันตุ
แต่ยังไงฉากนี้ การรบยังเหมือนไม่ใช่ไฮไลท์ สมกับชื่อตอนนะครับ

ประเด็นต่อมาเรื่องบทภาพยนตร์ ที่เพิ่มตัวละครใส่มาเรื่อยเรื่อย
เช่น เสือดอม ที่สร้างมาใหม่ให้เป็นรักสามเส้า
กับเลอขิ่น และพระราชมนู ยังดูไม่ชัดเจนนัก
ไม่สามารถทำให้คนดูลุ้นและเอาใจช่วยใครสักคน

หรือเปิดประเด็นรักใหม่กับ อังกาบ กับ รัตนาวดี
ผมว่าใส่มาแล้วทำให้หนังดูยืดเยื้อ
ว่างปล่าวมากไปอีก สงสัยกับการแต่งตัวทำไมไม่ห่มสไบจีบหน้านางเหมือนนางในเลย และยังใส่รองเท้าหนังสานเดินในพระตำหนักเจ้าจอมด้วย

บทไอ้ขาม ใส่มาเพื่อขโมยซีน
ชื่นชมคุณต๊อกเล่นได้ดีแม้ไม่ต้องพูดอะไร

บทน้าค่อม ใส่มาเพื่อยัดเยียดบทตลกให้พูด

อีกอย่างเท่าที่สังเกต ภาษาสนทนาในบท ปรับลงไม่โบราณเหมือนภาคก่อนก่อน
สิ่งที่คนเขียนบทไมน่าพลาดคือคำว่า พิเรนทร์ ที่เจ้าจอมพูด
สมัยนั้นคำนี้ยังไม่มีใครใช้เลยนะครับ
(คนที่เคยอ่านประวัติศาสตร์มา คงพอทราบ)

ส่วนเรื่องฉาก คงผิดเองที่ผมอยากเห็นภาพกรุงศรีอยุธยาในอดีตมาก
เห็นภายในมุมกว้าง มุมสูงแบบเบิรด์อายสักครั้ง งามงาม
คงชื่นใจเป็นแน่แท้ อีกอย่างอยุธยาเป็นเมืองที่มีน้ำล้อมรอบกำแพงเมือง
แต่หลายฉากจะเห็นกำแพงเมืองติดกับแผ่นดินเลยนะครับ
ฉากซีจี ที่มองผ่านตำหนักออกไปนอกเมืองดูแปลกแปลกเหมือนกับภาพวาดเจดีย์สีทอง

มีอีกหลายหลายจุดที่ค้างคาใจ...น่าเสียดายยิ่งนัก
แต่ก็ขอเป็นกำลังใจ
และจะรอดูภาค4 ครับ

จากคุณ : เ ม ฆ ค รึ่ ง ฟ้ า
เขียนเมื่อ : วันมหาสงกรานต์ 54 00:31:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com