Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขึ้นรถไฟฟ้าทีไร ละเหี่ยใจกับโฆษณาฟรุตโตะ ทู๊กที!! ติดต่อทีมงาน

ช่วงนี้ผมมีโอกาสได้นั่งรถไฟลอยลัดฟ้าสู่ใจกลางมหานครอยู่บ่อยครั้ง

และทุกครั้งที่นั่งจะได้รับสื่อจากบนหัวตลอด ไม่ทางตาก็ทางหู เออยัยเยียดกันเข้าไปไม่เป็นไร ผมชอบดูโฆษณา

ตั้งแต่ครั้งแรกพบโฆษณาฟรุตโตะ (บ๊าย)บายโออิชิ นั้น  ผมรู้สึกว่า
นี่เป็นโฆษณาที่ทำให้ผมไม่เข้าใจคนคิดโฆษณานี้เป็นที่สุด

ผมจะอธิบายให้ฟัง

ฉากแรกของโฆษณาเป็นฉากเด็ดยอดอ่อนใบชาด้วยใบหน้าหล่อเหลาของ ณเดช คลอเคล้าด้วยเสียงดนตรีเบา ๆ ฉากหลังเป็นชนบท ๆ แบบเมืองเบปปุ อืมม มันดูไม่ค่อยเหมือนจริงเท่าไหร่แฮะ สงสัยตีตลาดวัยรุ่นมั้ง ผ่านๆ

ฉากถัดมาเป็นฉากผู้หญิงเก็บผลสตอเบอรี่พร้อมกับรำพันว่า "ลูกใหญ่จังเลย..." เป็นภาษาญี่ปุ่นแต่ขึ้นคำแปลให้ข้างล่าง แล้วอยู่ดี ๆ ก็มีอีกาตัวนึงบินเข้าฉากมาร้อง อะฮ้อย อะฮ้อย...อุ้ย!ณเดช(เสียงตกใจแบบ โครตปลอม) อ่า มันมาจากไหน อีกา..เฮ้ย หรือว่านี่คือซิมโบลิกที่ลือเลื่องในงานโฆษณา...ต้องรีบตีความให้แตก แตกความคิด แตกความคิด mindmap อีกา..อีกา สีดำ ....คาราสึ ความตาย air gear เอ๊ะ ยังไง ไม่เข้าใจ สื่ออะไร... หรือว่าเป็นมาสคอต ใช่ ๆ ๆ มันต้องใช่แน่ ๆ เลย อืมมม ดีนะคิดโปรดักคิดมาสคอตด้วย ผู้บริหารนี่ยอดจริงๆ ไม่ได้คิดแค่โปรดักอย่างเดียว

ฉากถัดมา ผู้หญิงนั่งบนเสลี่ยง... เอ๊ะ มาจากไหน หรือเราไม่เข้าใจวัฒนธรรมญี่ปุ่นรึเปล่า เวลาเก็บชาต้องนั่งเสลี่ยง งง อ้าว สะดุด โอ้ย ตัวลอย ผลไม้ปลิวลอยเต็มไปหมด โห ผลไม้ดูปลอมมาก ใครทำ ใช้โปรแกรมอะไร เรนเดอร์ยังไงให้ดูปลอมแบบนี้ จ้างใครทำ ทำไมไม่จ้างผม ผมก็ทำได้ ว้ากกกกกกกกกกก!!! เอาเงินมาให้ผมสิ

ใจเย็นๆ ค่อยๆคิด มันต้องมีเหตุผล อ๋อ ลดต้นทุน เศรษฐกิจไม่ดี โอเค เข้าใจแล้ว มันเป็นหนังต้นทุนต่ำ อืมมม เข้าเค้า

จากนั้นณเดชรีบเข้ามารีบฟรุตโตะด้วยตะกร้าที่เก็บชาในตอนแรก อืมม กำลังจะเข้าโปรดักแล้วนะ มันผสมกันระหว่างชากับผลไม้ในตะกร้า ชาผลไม้สไตล์ญี่ปุ่น ฟรุตโตะ ฟรุตโตะ ทั้งคู่ร้องเรียกหากัน ราวกับคนรัก จากนั้นผู้หญิงก็ร่วงลงตะกร้า และหล่นลงพื้นในที่สุด ทำไม ยังไง งง ต้องการจะสื่อว่ามัน ผสมกันด้วยการให้ผู้หญิงหล่นลงไปในตะกร้า ใช่มั้ย ส่วนที่ลงพื้นนั้นเป็นมุขตลก แบบตลกตีหัวเข้าบ้านมากกกกกก

ฉากนี้ผมพยายามตีความอยู่หลายวินาที หรือว่าต้องการจะสื่อว่าสูงสุดสู่สามัญ เอ๊ะ แล้วผลไม้ที่เก็บเมื่อกี้ไม่หล่นหมดเหรอ หรือยังไง หล่นลงไป แล้วเอาอะไรแดรก

แล้วก็เข้าสินค้า มันเป็นน้ำชาบ้าอะไรก็ไม่รู้ สีชมพู สีเหลือง กับสีไรไม่รู้ น่ากลัวค่อด เอาน่า อืมม ตีตลาดวัยรุ่น สีสันแบบป็อป ๆ เอซิดหน่อย ๆ กราฟฟิกลายการ์ตูนสดใส ๆ เหมือนพึ่งฝึกโปรแกรมอะโดบี อิลัสเตรเตอร์ เอาน่า เค้าประหยัดต้นทุน ใช่ ประหยัดมาทั้งเรื่องแล้วนี่หว่า งบส่วนใหญ่ไปลลงณเดชหมด 6 หลักแล้วนี่

แล้วทีเด็ดอยู่ที่ตอนจบเป็นรูปณเดชดื่มฟรุตโตะสีชมพู ทำหน้าตาอร่อยมว๊ากกกกกกกก พร้อมเสียง อึ้ก! แบบปลอมๆ อีกาดำคุโระ คาราสึ ก็ร้องว่า ณเดชโฆษณาฟรุตโตะ ณเดชโฆษณาฟรุตโตะ

ตรงนี้แหละที่ผมสงสัยว่าใครน้า เป็นคนคิดคำพูดของอีกา โอววว มันช่างสร้างสรรค์ บรรเจิด เลิศล้ำ ที่สุด เฮ้ย งง ทำไม ณเดชเกี่ยวอะไรกับสินค้านี้

แล้วทำไมณเดชโฆษณาฟรุตโตะ คิดว่ามีคำนี้ถึงจะขายกลุ่มเป้าหมายวัยรุ่นได้ ทำไมอะ ทำไมบอกว่า ณเดชโฆษณาฟรุตโตะแล้วมันจะขายดีขึ้นหรือไง หรือว่าวัยรุ่นไทย เวลาได้ยินคำนี้แล้วอยากซื้อกินตาม เป็น role model เหรอ งง มากเลยนะ การทำแบบนี้เป็นการบอกว่าวัยรุ่นไทยคิดน้อยรึเปล่า วันหลังก็ เคนโฆษณา ฟรุตโตะ เป้โฆษณา ฟรุตโตะ ติ๊กโฆษณาฟรุตโตะ pom-mopโฆษณาฟรุตโตะด้วยมั้ย ลดต้นทุนไง สามหลักผมก็เล่นแล้ว Mr.Fusionโฆษณาฟรุตโตะดีมั้ย เจาะกลุ่ม pantip เบนฟรีคิกโฆษณาฟรุตโตะ บรูซเวยน์โฆษณาฟรุตโตะ ยูจิโร่โฆษณาฟรุตโตะมั้ย แล้ววัยรุ่นจะซื้อเหรออออออออ งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง เงิบบบบว้อย!

สรุปแล้วมันขายอะไรกันแน่ ไม่เข้าใจจจจจจ ช่างมันเถอะ เหนื่อย ไม่อยากคิดแล้ว

ไอ้คนคิดอะไม่เท่าไหร่ แต่คนที่คิดจะให้มันผ่านออกมาออกอากาศเนี่ยสิ ผมเห็นโฆษณาโออิชิตัวหลังๆแล้ว ไม่ชอบสักกะตัว มันเหมือนมองวัยรุ่นโง่ ๆ ยังไงไม่รู้ ตั้งแต่โออิชิโกจิเบอรี่ละ ทั้งๆที่กินแล้วไมได้ทำให้ตาดีขึ้นเลย เห็นผสมโกจิเบอรี่อยู่ 0.0025% เท่านั้นแหละ จำเลขไม่ได้ละ แล้วยังมีอะมิโน พลัส อีก อันที่เป็นสำรองที่นั่งสำหรับคนขาว แล้วยังมีปลาขาวอมปลาชมพูอีก จะบ้าตายมาก ๆ สงสัยครีเอทีฟ ก้อปปี้ไรท์เตอร์ แอคเค้าท์เอกเซกกู(จะ)ถีบ ผู้บริหารโออิชิ เค้าชอบโฆษณานี้กันหมด มีแต่ผมเท่านั้นแหละที่ไม่ชอบ ผมมันห่วย ผมมันแพ้ป.4 ผมมันดูโฆษณาไม่รู้เรื่องเองใช่ม้ายยยย

อ่อ ถ้าใครเคยกิน อยากทราบรสชาติหน่อน แซ่บบ่ ฟรุตโตะเนี่ย ?

ถ้าเผื่ออร่อยผมอยากจะลองโง่ซื้อมากินบ้าง

ฟุดโตระวังเป็นโรคเท้าช้างนะครับ

ขอบคุณ*

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ค. 54 23:32:06

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ค. 54 23:24:21

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ค. 54 23:21:32

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ค. 54 23:20:07

จากคุณ : pom-mop
เขียนเมื่อ : 12 พ.ค. 54 23:08:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com