Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถึงทีมงาน "พุ่งพวง" คุณรู้ไหมผู้ชายที่ดูหนังแล้วร้องให้ในโรงนี่มันน่าอายมากๆนะ...เพื่อนๆน้ำตาแตกฉากไหนกันบ้างอ่ะครับ ติดต่อทีมงาน

ไปดูมาวันนี้ ถือเป็นหนังไทยที่ดูแล้วรู้สึกคุ้มเงิน เพลินใจ และประทับใจอีกเรื่องหนึ่งในชีวิต

เป็นหนังไทยไม่กี่เรื่องที่ดูแล้วรู้สึก "ขนลุก" ตลอดเวลาที่ชม (อีกเรื่องคือ 15 ค่ำ เดือน 11..ซึ่งนานมากแล้ว)

แต่ที่แย่ก็คือ การร้องให้ในโรงสำหรับผู้ชาย มันไม่เท่ห์เลยนะครับ น้ำมูกน้ำตา มันไหลมาเค็มมากๆ และเราก็ไม่สามารถจะยกมือขึ้นไปเช็ดได้ ไม่งั้น คนนั่งข้างๆ ทั้งสองฝั่ง จะรู้ทันทีว่า "มรึงร้องแล้ว ยึย ยึย...." และการต้องหายใจทางปาก เพื่อไม่ให้ส่งเสียงฟืดฟาด มันทรมานน่าดู

แต่ผมก็เอาตัวรอดมาได้ครับ ด้วยทักษะที่ฝึกมาอย่างดี แม้จะต้องกินน้ำมูกตัวเองก็เถอะ (อันที่จริงมันก็รสชาติดีนะ)

น่าแปลกที่หนังเศร้าขนาดนี้ แต่ไม่ได้รู้สึกว่าผู้กำกับจงใจบีบน้ำตาจากคนดูอะไรมากมาย บางฉากไม่อะไรเท่าไหร่ แต่น้ำตามันไหลออกมาเองแฮะ

เพื่อนๆน้ำตาแตกกันฉากไหนบ้างครับ
สำหรับผม

1.ฉากแม่บอกว่า ทำนาไร่เลี้ยงมาจนโต ให้กลับไปทำอีกครั้งจะเป็นไรไป

2.ฉากสองผัวเมียคู่ใหม่ นั่งร้องให้อยู่ในบ้าน หลังไ้ด้รับการ์ดผึ้งน้อย

3.ฉากงานพระราชทานเพลิงศพ

จริงๆแล้วมันก็มีปริ่มๆอีกหลายฉาก พร้อมอาการขนลุกทุกครั้งที่เสียงคุณเปาร้องเพลงมันดังขึ้นมา (คุณเปาเค้าเสียงดีจริงๆนะ ทำไ้ด้ดีในย่านสูง แต่คุณพุ่มพวงเสียงจะแน่นกว่า และคีย์ต่ำทำได้ดีกว่าอ่ะ....ไม่มีความรู้เรื่องดนตรีอะไร แต่คิดได้ประมาณนี้)

ดูเสร็จ โทรไปบอกคุณแม่เรียบร้อย
แม่ถามว่า หนังออกหรือยัง
ไ้อ้เราก็งง จะออกได้ไง มันเพิ่งเข้านะแม่
แม่ก็บอก เออ ออกก็คือเข้านั้นแหละ หนังเข้าหรือยัง
เรา ?##!@

อยากให้เรื่องนี้ได้สองร้อยล้านจังเลย
คนทำหนังคนอื่นๆจะได้รู้ว่า ไม่ต้องฝืนทำหนังเลอะเทอะ ปัญญาอ่อน หยาบคาย
คนในประเทศนี้ก็พร้อมจะสนับสนุนนะครับ

จากคุณ : คนไทยในต่างมุม
เขียนเมื่อ : 24 ก.ค. 54 23:10:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com