Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จริงหรือป่าว ที่คนจีน ชอบเวลาคนไทยพูด ลงท้าย ด้วย ครับ,คะ [ย้ายจาก : หนังไทย] ติดต่อทีมงาน

คือไปอ่านเจอ  แต่เป็นภาษาอังกฤษนะ  เขาว่า เขาเป็นคนจีน แล้วเวลาดูละครไทย ที่เป็นซับจีน  จะได้ยินคำลงท้าย คนไทย ชอบพูดลงท้ายด้วย ครับ  คะ  เขาก็ถามว่า มันคืออะไร ลงท้ายครับ คะ พูดแบบนี้  กันมานานแล้วยัง

ไม่รู้จะตอบไงดี   ไม่รู้เริ่มตั้งแต่เมื่อไหร่  

แล้วคนประเทศอื่นมีพูดมีหางสียงแบบเรามะ

แล้วจริงหรือป่าวที่เขาชอบเราพูดมีหางเสียง ส่วนตัวคิดว่า มันเกี่ยวหรอ  คนละวัฒนธรรม  อะไร งง  ตัวเอง  อ้าว งง

จากคุณ : ruddy01
เขียนเมื่อ : 3 ส.ค. 54 16:20:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com