Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปู ไปรยา เรียน University of Oxford หรือ Oxford Brookes ครับ ติดต่อทีมงาน

ขออย่าดราม่ากันนะครับ แล้วแฟนๆก็อย่ารีบมาด่ากันว่าจ้องจับผิด ผมแค่อยากรู้เฉยๆครับ

นักเรียนไทยที่นี่เถียงกันและสับสนน่ะครับว่าที่บอกว่าเรียนที่ Oxford น่ะหมายถึง University of Oxford หรือ Oxford Brookes ครับ เพราะเมือง Oxford นั้นจริงๆมีทั้ง University of Oxford ซึ่งมีหลาย college กระจายอยู่ทั่วเมืองและก็เป็นที่รู้ๆกันว่าเป็นมหาวิทยาลัยที่เก่าแก่ และมีชื่อเสียงและผลงานทางวิชาการเป็นอันดับต้นๆของโลก นักการเมือง นักคิด นักวิชาการเก่งๆของไทยหลายท่านก็จบที่นี่ แล้วเมือง Oxford นี้ก็ยังมี Oxford Brookes University ด้วยซึ่งชื่อเสียงไม่ได้โด่งดังเท่า ไม่ได้ดูถูกนะครับ เข้าใจครับคนจบที่ Oxford Brookes นี่บางคนก็อาจจะเก่ง เจ๋ง ประสบความสำเร็จได้เท่าๆกัน แต่พูดในที่นี้หมายถึงชื่อเสียงของตัวมหาวิทยาลัยเองเฉยๆครับ และอยากให้มันกระจ่างซักทีจะได้เลิกเถียงกัน

ขอบคุณครับ

จากคุณ : OxfordGuy
เขียนเมื่อ : 14 ส.ค. 54 23:36:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com