Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เทวดาท่าจะติดง้วนดินแล้ว หมายความว่าไงคะ (ทวิภพ) ติดต่อทีมงาน

ฉากกินข้าวกันของคุณหลวงฯ กับ มณีจันทร์ และคุณหลวงฯ บอกมณีจันทร์ว่า

"เทวดาน่าจะติดง้วนดิน" เสียแล้ว

มณีจันทร์บอกว่า "เทวดา" น่ะ เมณี่แน่ ๆ แต่ง้วนดินนี่แปลว่าอะไรคะ
แต่คุณหลวงฯ ไม่ตอบ

อิฉันก็เลยสงสัยเหมือนแม่มณีว่า ประโยคที่คุณหลวงฯ พูดคือ สุภาษิต, คำพังเพย หรือ เป็นคำจากวรรณคดี เพราะเพิ่งเคยได้ยินประโยคนี้ค่ะ

ท่านผู้รู้กรุณาช่วยแนะนำด้วยค่ะ และขอทราบที่มาของเรื่อง "ง้วนดิน" ด้วยค่ะ

ขอบคุณ ภาพแคป จาก คุณ chorn_ka

จากคุณ : Tikky Never Sleeps
เขียนเมื่อ : 22 ส.ค. 54 22:58:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com