Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขออีกสักกระทู้ถึง.."คนโขน" ติดต่อทีมงาน

ผมไปดูรอบ5ทุ่มครึ่งที่เมเจอร์รัชโยธิน คนดูเยอะพอสมควรครับ

สำหรับผมถือว่าเป็นหนังไทยที่ดีเรื่องนึง แต่คงไม่ได้ดีมากไปทุกองค์ประกอบ แต่ว่ากันไปตามเนื้อผ้านะครับ คนโขนไม่ได้ขี้เหร่เลยถ้าเทียบกับหนังไทยด้วยกัน

เพลงและดนตรีประกอบผมชอบนะ ดนตรีไทยนี่ไพเราะที่สุดจริงๆ ข้ามประเด็นโขนไปเลยนะ ผมทั้งไม่เคยดูและไม่เคยได้อ่านเลย แต่ก็ไม่รู้สึกน่าเบื่อแต่อย่างใด ส่วนบทอาจจะโดดไปมาบ้าง การแสดงของนักแสดงใหม่อาจยังไม่ดีมาก แต่ก็มองข้ามได้ครับ ไม่รู้สึกว่าอึดอัดเท่าไร ดูได้แบบเรื่อยๆ

คงไม่ต้องพูดการถึงการแสดงของดารารุ่นใหญ่รวมถึงกบ พิมลรัตน์ด้วย ทั้งหมดเล่นได้ดีมากจริงๆ นี่คงเป็นส่วนที่ดีที่สุดส่วนหนึ่งของหนังเรื่องนี้ก็ได้ครับสำหรับการแสดงของอาเอก อาหนิงและกบ

ผมชอบฉากที่ชาติบอกรักแรมโดยที่ให้แรมอ่านจากท่าโขนเอาเอง ชอบฉากนี้มากที่สุดในเรื่องเลย มันสวยงามมากครับ

นี่คือส่วนดีที่ประทับใจหลังจากผมได้ชมแล้วอยากบอกต่อ แค่ดูแล้วรู้สึกว่าตัวเราชอบผมก็ถือว่าเป็นหนังที่ดีแล้วนะ

ดูเรื่องนี้แล้วให้ได้ข้อคิดหลายอย่าง พระคุณครูบาอาจารย์สำคัญแค่ไหน ศิลปะวัฒนธรรมที่เราเกือบลืมไปแล้ว ดนตรีไทยเพลงไทยที่เราควรภาคภูมิ ผมว่าไม่น่าเสียดายเงินค่าตั๋วนะครับ

ปล.ลองตัดอคติบางอย่างออกไปบ้าง ดูถึงความตั้งใจจริงๆในเนื้อหาของหนัง คุณอาจจะอยากซื้อตั๋วเข้าไปชมก็ได้ครับ

จากคุณ : รักแม่เหนือสิ่งอื่นใด
เขียนเมื่อ : 27 ส.ค. 54 05:09:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com