Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ภาษาเหนือ...แบบเพี้ยนๆ ในรอยไหม ...........พงษ์พัฒน์ยอมโดนด่า ติดต่อทีมงาน

รอยไหมออกมาหน้าจอทีวีให้เราชมกันแล้ว 3 สัปดาห์ เป็นจำนวน 6 ตอน  มีการพูดถึงเรื่อง "ภาษาเหนือ" ในรอยไหม กันมากมาย พอสรุปใจความได้ดังนี้ (เหมือนเป็นนักเรียนยังไงอยู่)

1. ใช้คำเมืองคำ ไทยคำ มันบ่ม่วน ยังงี้เสียสถาบันคนเหนือหมด ยอมไม่ได้ ทำไมไม่ใช้ภาษากลางให้หมดเรื่อง  ไม่หาครูดีๆ กว่านี้หน่อยหา ทีมงาน (บางคนใช้คำว่า "ชุ่ย"  กันเลยทีเดียว....อะไรจะขนาดนั้นคนเฮา)

2. สำเนียงเพี้ยนขนาด  ทำไมไม่ออกเสียงให้มันตรงโทน เหมือนคนเหนือ มันจะยากอะไร...อันนี้ก็อะนะ

3. เจ้านางมะณีริน (ขอให้้นึกถึงเสียงของ.อ้ายน้อยตอนเมาๆ เน้อ  เวลาพูดถึง) เป็นคนเชียงตุง ทำไมพูดภาษาเหนือ ไมไม่พูดภาษาเชียงตุง (นี่จากกระทู้ข้างล่าง แต่ก็มีคนมาให้ข้อมูลอธิบายไว้แล้วว่า เชียงตุงก็อู้ภาษาล้านนานี่แหละเจ้า....เข้าไปอ่านได้นะจ๊ะ กระทู้นี้ http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A11093946/A11093946.html#71

4. อื่นๆ อีกมากมาย ความสงสัย

อยากจะบอกว่า...."พี่อ๊อฟ ผู้กินกับรู้ทุกอย่างในเฉลิมไทยจ้า" ...................  วันนี้มีคำตอบ และการยอมโดนด่า โดนว่าจากทุกท่านทุกประการ ของ "ผู้กำกับสุดเซอร์" มาให้ได้เข้าใจกัน  เผื่อจะช่วยให้คลายความสงสัย ข้องใจ ผิดหวัง ระทมใจ ฯลฯ ของใครๆ ลงไปได้บ้าง

ที่มา : จากหนังสือพิมพ์ไทยโพสต์  20 ก.ย. 54

หัวข้อข่าว : คนดูติง'อ๊อฟ'ปัญหาคำเมือง'รอยไหม'

"ที่หลายคนพูดถึงคือเรื่องภาษาเหนือ หลายคนจะบอกว่าฟังยาก ก็กำลังปรึกษากันอยู่ว่าเราอาจจะมีซับให้อ่านกัน ซึ่งก็ต้องดูกันเยอะครับ ถ้ามองในแง่เจ้าของภาษา เขาอาจจะคิดว่าทำไมต้องมี ในเมื่อที่พูดกันนั้นมันก็เป็นภาษาไทย"

"ผมก็พยายามให้นักแสดงพูดเหนือปนกลางแล้วนะ คำไหนที่ฟังยากจริงๆ ก็จะเปลี่ยนเป็นภาษากลาง จนคนเหนือก็ต่อว่าเหมือนกันนะ ที่ไปทำภาษาเขาเพี้ยน แต่บางครั้งก็จำเป็น เพราะเราต้องทำให้คนทุกภาคในประเทศไทยดูละครแล้วเข้าใจตรงกัน ถือซะว่าใครดูละครเรื่องนี้เหมือนเรียนภาษาเหนือวันละคำไปก็แล้วกันครับ"

......ฮักผู้ชายชื่อพงษ์พัฒน์......

จากคุณ : ame_rati
เขียนเมื่อ : 21 ก.ย. 54 14:32:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com