Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[กระทู้นี้สปอยนะครับ] นางพญางูขาวเวอร์ชั่น 2011 VS เวอร์ชั่น 1993 และวรรณกรรมเดิม มาแชร์กันหลังจากดูแล้วครับ ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนนะครับ ว่าเรื่องราวที่ผมจะเขียนถึง  อาจไม่ถูกต้องทั้งหมด
ผมเขียนตามที่ผมได้ทราบมา  ... และมาเล่าสู่กันฟัง  ถ้าผิดพลาดประการใด
ต้องขออภัยไว้ด้วยนะครับ ... กระทู้นี้สปอยนะครับ  ใครไม่อยากอ่านปิดก่อนนะครับ

เนื่องจากได้มีโอกาสไปดูภาพยนตร์เรื่อง "ตำนานเดชนางพญางูขาว"  มาแล้ว
จึงอยากมาแชร์สู่กันฟัง  เพราะรู้สึกว่าบทประพันธ์ในภาพยนตร์ในครั้งนี้
มีความผิดเพี้ยนไปจากเดิมพอสมควร  และอยากให้เด็กรุ่นใหม่ๆ
ได้ทราบเนื้อหาของวรรณกรรมเดิม  ดังนั้นใครอยากเพิ่มเติมเสริมอะไร
จขกท. ก็ยินดีนะครับ

ต้องบอกก่อนว่า จขกท. ไม่เคยชม "นางพญางูขาว" ในเวอร์ชั่นละครโทรทัศน์
เพราะรู้สึกเนื้อหาออกจะยืดเยื้อเกินไปสักหน่อย  ดังนั้นในกระทู้นี้
จึงขอกล่าวถึงในเวอร์ชั่นของภาพยนตร์ของปี 1993 (หวังจู่เสียน, จางมั่นอี้ แสดงนำ)
จำได้ว่า จขกท. ได้ดูตอนเรียนอยู่ชั้น ม.3  (คิดดูว่ากี่ปีแล้ว แก่จังเลยเรา)
หลังจากได้ดู  ก็ประทับใจมากจนต้องไปหาวรรณกรรมเรื่องนี้มาอ่าน
ซึ่งปัจจุบันหายไปแล้ว  เนื่องจากเพื่อนยืมไปแล้วก็หายไปกับสายลม T_T

และหลังจากได้ชมในเวอร์ชั่น 2011 แล้ว  ต้องบอกเลยว่า ความรู้สึกส่วนตัว
รู้สึกแตกต่างจากเวอร์ชั่น 1993 มาก  ถามว่าอันไหนดีกว่ากันก็ตอบยากนะครับ
เพราะจริงๆ แล้ว บทภาพยนตร์ ผิดเพี้ยนจากบทวรรณกรรมเดิมทั้ง 2 เวอร์ชั่น
หากจะให้คะแนนจริงๆ  เวอร์ชั่น 2011 นี้ได้ใจเรื่อง CG และฉากบู๊ต่างๆ แน่นอน
เรียกว่าถ้าความมันส์ให้เวอร์ชั่น 2011 แต่ถ้าวัดกันเรื่องความคลาสสิคแล้ว
เวอร์ชั่น 1993 นั้นกินขาด   มันก็เลยสนุกไปคนละแบบ  เลยไม่อยากเอามาเปรียบเทียบมาก
ถือเสียว่าเล่าสู่กันฟังแล้วกันนะครับ

ในเวอร์ชั่น 2011 นี้  ให้ฝาไห่ (ไต้ซือ) เป็นผู้เดินเรื่อง อาจเป็นเพราะ เจ๊ทลี แสดงในบทนี้
จึงเพิ่มเติมบทให้ดูมีอะไรมากขึ้น  ซึ่งผิดกับเวอร์ชั่น 1993 ที่ใช้ตัวนางเอกและงูเขียว
เป็นผู้เดินเรื่อง ดังนั้นนั้น เวอร์ 1993 จึงได้เห็นพัฒนาการความรักของคนทั้งสองมากกว่า
ทำให้อินในเรื่องราวสุดซึ้งได้มากกว่า  ส่วนเวอร์ชั่น 2011 เน้นหนักไปที่แอ็คชั่นของเจ๊ท ลี
ถ้าใครชอบแนวนี้  ก็จะเทคะแนนให้เวอร์ชั่นนี้มากหน่อย

***[[เจ๊เสื้อแดง... นางออกไม่ถึง 5 นาที นางได้ขึ้นโปสเตอร์หลายใบมาก ตลกดี]]***

จากคุณ : นายต้นปาล์ม
เขียนเมื่อ : วันออกพรรษา 54 10:31:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com