Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แนะนำการ์ตูนแนวโรแมนติกคอมเมอดี้หน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

จริงๆกระทู้ถามแบบนี้พื้นฐานของคนที่จะเข้ามาตอบมักจะไม่พ้น

Orange Road
I's
Ichigo 100%
Love Hina
หรืออะไรอื่นๆ

บางคนคงสงสัยว่า ก็คุณมะอึงรู้แล้วจะตั้งกระทู้ถามทำไม
เรื่องมันเกิดมาจากเมื่อวานผมพึ่งได้อ่านโลกกระจก Kagami no Kuni no Harisugawa ของอ.คาโน่ แล้วชอบมากๆ จริงๆก็รู้ตัวนานแล้วว่าชอบการ์ตูนแบบนี้ แต่มันหาอ่านไม่ค่อยจะได้เนี่ยสิ อันที่จริงผลงานของอ. คาโน่ ผมก็อ่านมาหมดทั้ง MX0 และ เก๋าโจ๋ ก็ชอบทั้งสองเรื่องนะ แต่เรื่องนี้ชอบมากจริงๆ

ด้วยความที่อยากสรรหาอะไรแบบนี้มาอ่านอีก โดยที่ผมอาจจะยังพลาดบางเรื่องที่สนุกแบบนี้ก็ได้ เลยอยากให้เพื่อนๆลองมาแชร์แนวนี้กันดูครับ

สำหรับผมแล้ว ก่อนอื่น ผมลองมาวิเคราะห์ดูว่าอะไรเป็นสาเหตุที่ทำให้ชอบเรื่องลักษณะแบบนี้ ซึ่งเผื่อจะเป็นอะไรที่ทำให้เพื่อนๆนึกออกง่ายขึ้นบ้าง ลองดูนะครับ

องค์ประกอบหลักๆที่ผมมักจะชอบก็คือ
1. เป็นเรื่องรักในวัยเรียน
2. มีตัวละครอีกตัวมาชอบพระเอก แล้วก็อาจจะซึนบ้าง (หรือไม่ซึนก็ได้)
3. มีเหตุการณ์ที่ทำให้ชวนเข้าใจผิดบ้าง มีเหตุการณ์ชวนให้คนอ่านลุ้นจนเกิดอาการเชียร์ว่าใครจะเป็นนางเอก

ลักษณะเหล่านี้มักจะเป็นจุดที่จะทำให้ผมชอบมากๆ ยิ่งเรื่อง Kagami no Kuni no Harisugawa นี่มันโดนใจมากเลย เมื่อไม่นานนี้ด้านล่างๆก็มีกระทู้พูดถึงอ.คาโน่ว่า อ.แกเขียนการ์ตูนแนวนี้ได้กุ๊กกิ๊กน่ารักจริงๆ ซึ่งผมก็เห็นด้วยเอามากๆครับ (แต่อยากให้แกเขียนแบบยาวๆนะ ไม่เอาเล่มเดียวจบ)

ใครมีเรื่องอะไรเสนอ เชิญชี้แนะครับ

จากคุณ : End of Love
เขียนเมื่อ : 2 พ.ย. 54 22:20:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com