Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

30 กำลังแจ๋ว ไม่ได้แจ๋วอย่างที่คิด จริง ๆ ติดต่อทีมงาน

มีโอกาสได้ดูหนังเรื่องนี้ที่จังหวัดภูเก็ต เพราะหนีน้ำท่วมจากกรุงเทพ
โรงหนังโคลีเซี่ยม โรงที่ 6 (ขอชมโรงหนังเล็กน้อย เสียงดีมากครับแต่แปลกที่เคารพเพลงสรรเสริญก่อนเลยแล้วค่อยฉายตัวอย่าง)

เข้าเรื่อง
นี่คือหนังรักในรอบหลายปีที่ไม่ค่อยได้เห็นเพราะ

วิธีการเล่าเรื่องที่โคตรจะเชย เห่ย ผสมกับการเดินเรื่องที่แสนจะอืด ช่วง 30 นาทีแรกนี่อืดอย่างแรง (คำนี้คนข้าง ๆ ที่เป็นคนท้องถิ่นพูด) "หนังอืดอย่างแรงจริง"

ด้วยตัวละครที่แสนจะประดิษฐ์และบทที่แสนจะเซทเรื่องที่ทำให้พระเอกเจอนางเอกยังไง ที่สำคัญ บ้านอยู่ติดกัน (จริง ๆก็เข้าใจนะว่าเป็นไปได้) แต่ผมว่าสู้ให้พระเอกตามนางเอกแล้วเช่าบ้านอยู่ข้าง ๆ จะดีกว่าไหมนี่ส่วนตัวนะ

บทภาพยนตร์ผมว่ามันค่อนข้างแย่นะครับ คือพอขึ้นชื่อผู้กำกับ ก็อืมเข้าใจแหละทำไมถึงปล่อยให้บทออกมาเป็นแบบนี้ ผมว่าพี่คิงน่าจะไปทำละครจะดีกว่านะครับน่าจะเวิร์คกว่า เพราะหนังต้องใส่ใจกว่านี้ ใส่ใจทุกหลายละเอียดแต่นี่เหมือนปล่อยให้บทเป็นไปด้วยความไร้ประสิทธิ์ภาพ

ส่วนการกำกับผมว่านักแสดง(อั้ม)ช่วยหนังได้เยอะพอสมควรด้วยฝีมือการแสดงและประสบการณ์ทำให้เอาตัวรอดไปได้ดี / นักแสดงสมทบก็พยายามใส่คำพูดให้ดูแรงเข้าไว้เน้นเรื่องข้างล่างเยอะ ๆ ผมฟังแรก ๆ ก็ไม่ติดหรอกแต่ฟังไปฟังมาเหมือนพยายามยัดเยียดถึงเรื่องเซ็กส์หนัก ๆ (ก็เข้าใจอ่ะครับว่ายุคนี้แล้ววัยรุ่นไปถึงไหนแล้ว) แต่ผมก็ไม่เห็นว่าจะต้องพยายามอะไรกันขนาดนั้น

ดนตรีประกอบโอเคนะครับก็เบา ๆ ชอบครับสบายหู เพลงประกอบก็โอเค

สรุป ที่ผมบอกไม่ได้แจ๋วอย่างที่คิด ก็เพราะหนังยังมีวิธีการเล่าเรื่องที่แสนจะเชย
ถ้าลองย้อนกลับไปดูหนังที่เล่าเรื่องสนุกแต่เนิบ ๆ นี่เรื่อง สามชุก วิธีการเล่าเรื่องของหนังชีวะประวัติของครู ยังเล่าเรื่องได้สนุกมากกว่าเสียอีก (นี่ขนาดสามชุกเป็นหนังดราม่าหนักๆนะครับ แต่ 30กำลังแจ๋วเป็นหนังโรแมนติคด้วยซ้ำไป)

ภาพรวมถ้าใครคิดจะไปดูก็ถือว่าดูได้ครับ หนังไม่ได้ห่วยหนักแต่ผมติดที่หนังมันอืดมากแค่นั้นครับ

ปล. หนังตัวอย่างเรื่อง สคส.สวีทตี้ เตรียมเก็บร้อยล้านครับ (แปลกทำไมหนังของพี่ยอคช์หน้าหนังดีทุกเรื่อง)

จากคุณ : KiLLMovie
เขียนเมื่อ : 4 พ.ย. 54 22:28:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com