Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อะนิเมะ ของ Studio Ghibli ที่คุณประทับใจ ติดต่อทีมงาน

มาแชร์กันครับเอาสัก 5 เรื่องเน้นๆเลย + เหตุผลสั้นๆ ก็ดีครับ เผื่อจะมีเรื่องไหนไม่เคยดูจะได้ลองหามาดูครับ

5 เรื่องที่ชอบมากๆเลยสำหรับผมนะ (ไม่เรียงนะครับ เพราะเรียงไม่ได้)

1.Spirited Away  
สนุกมากๆ ดูมีอะไรแฝงเชิงสัญลักษณ์เยอะด้วย สมบูรณ์มากทั้งเนื้อหา ภาพ และการเล่าเรื่อง
2.Howl's Moving Castle
ชอบบรรยากาศเรื่องนี้มาก สว่างสดใส พระเอกเท่ห์มากๆ สนุกครับ แม้หลังๆจะแอบงงๆนิดหน่อย
3.Whisper of The Heart
มันน่ารักดีอ่ะครับ อบอุ่นด้วย บอกไม่ถูก ชวนฝันๆ ดูแล้วคิดถึงอารมณ์ puppy love ดูแล้วยิ้มๆได้ดีเลยครับ
4.Only Yesterday
ชอบการเล่าเรื่องครับ ชอบบรรยากาศชนบท จริงๆดูเป็นอะไรที่ออกผู้ใหญ่ๆหน่อย ไม่ค่อยมีคนพูดถึงเท่าไหร่ แต่ผมชอบครับ
5.Grave of Fireflies
เป็นเรื่องที่ดูแล้วจุกมาก น้ำตาไหลเลย ไม่ได้หยิบมาดูซ้ำ แต่ก็สะเทือนและตราตรึงอยู่ในก้นบึ้งของหัวใจจนทุกวันนี้เลยครับ

จริงๆชอบแทบทุกเรื่องเลยครับ และก็ดูมาเกือบทุกเรื่องแล้ว แต่พยายามเลือกมาแค่ 5 เรื่องที่ชอบมากสุดสำหรับตัวเอง

Laputa ก็ชอบครับ อานาจักรบนฟ้า ดู Avatar แล้วนึกถึง Laputa เลย
My Neighbor Totoro ก็น่ารัก สดใส สดชื่น เหมือนได้กลับไปเป็นเด็กอีกครั้งเลยตอนที่ดู
Kiki  ก็น่ารัก
Princess Mononoke ก็ดูมีอะไรแฝงที่ลึกเหมือนกัน จริงๆชอบมากๆ แต่จำไม่ค่อยได้แล้ว ว่าจะหยิบมาดูซ้ำ
จำได้ว่าดูแล้วรักโลก รักธรรมชาติ เหมือนรู้สึกว่าเรากำลังทำร้ายโลกกันอยู่อะไรทำนองนั้น
Ponyo  ก็น่ารัก ชอบเหมือนกัน

ตอนนี้ก็กำลังรอแผ่น Arrietty อยู่ครับ อยากดูมากมาย

อ่อ แต่ที่ดูแล้วไม่ชอบก็มีนะครับ คือเรื่อง Ocean Waves ดูแล้วรู้สึกไม่ชอบนางเอกเลย เลยไม่ชอบเรื่องนี้ แต่เห็นบางคนก็ชอบนะครับ
อีกอันคือ  Tales from Earthsea อันนี้ไม่เคยดูแต่เห็นหลายคนไม่ปลื้ม กลัวดุแล้วจะไม่ปลื้มเลยไม่ได้หามาดูครับ

จากคุณ : ,,,ชีวิตที่เหลือของเรา,,,
เขียนเมื่อ : 19 พ.ย. 54 17:26:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com