Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนเทพ " การ์ตูนจีน " ...... มีเรื่องสงสัยและอยากถามครับ รบกวนเข้ามาสักนิด ติดต่อทีมงาน

คือ  ผมอ่านการ์ตูนจีน  มาจริงๆ จังๆอยู่แค่ 2 - 3 เรื่อง  ............. คือ เซียวฮื่อยี้   กับ   ศึกเทพศาสตรา  ราวๆนี้  

ทั้ง 2 เรื่อง อ่านไม่จบนะครับเลิกอ่านไปตอน ออกทะเล  

เซียวฮื่อยี้ ..... เลิกอ่านไปตอนจบ  ลูชายอี้หนำเทียน  ฝ่ามือนิพพาน อะไรนี่แหล่ะ เพราะรู้สึกว่าหลังๆออกทะเลเละไปแล้ว  ( จริงๆจะเลิกอ่านตั้งแต่จบถึง  ศึกสองพี่น้องสู้กันเอง แต่อ่านต่อมาหน่อย )

ศึกเทพศาสตรา ............. เลิกอ่านกลางคันตอนท้าวมหาพรหม   รู้สึกว่าไม่น่าอ่านแล้วเลิกดีกว่า   ทะเลไปแล้ว

แต่อ่านไปสิ่งที่ผมรู้สึกได้จากการ์ตูนจีนคือ

1. เขาวาดกันยังไงถึงละเอียดได้แบบเหมือน 3 D แบบนี้ ..... ละเอียด แสงเงา  กล้ามเนื้อ    คิดในใจว่าถ้าทำมือ วาดมือ  หน้านึงคงใช้เวลานานพอสมควร หรืออาจจะต้องมีทีมงานพอสมควร  

2. ทำไมการ์ตูนจีนถึงชอบออกมาหลายๆเล่ม  และส่วนใหญ่ออกทะเล เหมือนเลยจุดอิ่มตัวไปแล้วแต่ก็ยังแต่งต่อจนเลยเถิดออกทะเล  เน่า   ไม่น่าสนใจ   น่าจะตัดจบตั้งแต่สุดจุดพีคไปเลย  

3. นักเขียนการ์ตูนจีน กับ นักเขียนการ์ตูนไทยนี่  ค่าแรงใครสูงกว่ากัน  ( เห็นว่าค่าครองชีพพอๆกัน  เลยอยากรู้ )

4. มีการ์ตูนเรื่องไหนน่าสนใจ  สนุก   และมีภาพสวยงามเหมือน 2 เรื่องที่ผมอ่านหรือไม่    รบกวนแนะำด้วยครับ  ( พอดีอ่านเพราะภาพสวยครับ  ภาพสวยอ่านแล้วรู้สึกเพลิน  )  

***   หากท่านใดใจดีมีจิตเมตตา รบกวนสปอยเรื่องหลังจากนี้ ของทั้ง 2 เรื่องที่ผมอ่านไม่จบอย่างคร่าวๆให้ฟังยิ่งดีครับ  จักขอบคุณมาก  

ขอบคุณครับ

จากคุณ : Dek Chan
เขียนเมื่อ : 1 ธ.ค. 54 22:54:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com