Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยแนะนำ anime น้ำดี (หรือใกล้เคียง) หน่อยนะครับ ติดต่อทีมงาน

ขยายความคำว่าน้ำดีของผมก่อนนะครับ

หมายถึง anime ที่มีแก่นสารในการดำเนินเรื่องที่ค่อนข้างชัดเจนหรือหนักแน่นหน่อย อะไรก็ได้ซักประเด็น จะเป็นแฟนตาซีไซไฟ แนวชีวิต ดราม่าพรากน้ำตา หรือแนวตลกเฮฮาก็ได้ครับ (ขอยกเว้นแนวตลกเข้าใจยากแบบ Arakawa หรือโครมาตี้ แนวเลือดสาดแบบสุดๆ กับผีแนวผีหลอนๆนะครับ)

แบบว่าดูจบแล้วมีอะไรให้จดจำมากกว่าสงครามอวย หรือดูแล้วสามารถบอกได้ว่าไม่เสียเวลาที่ดูจริงๆน่ะครับ

อย่างเช่น Toradora! ที่ดูปกตอนแรกเหมือนกับจะเป็น anime โมเอะธรรมดาๆ แต่ความจริงเอาเรื่องความรัก-ครอบครัวมาเล่นได้อย่างน่าประทับใจ AnoHana ที่ทำให้น้ำตาไหลบ่อยมาก แนวไซไฟอย่าง Steins Gate หรือแนวสู้เพื่อฝันและความพยายามอย่าง Major (เบสบอลแบบเวอร์ๆหน่อย)

แนวน้ำไม่ค่อยดีนี่ก็พวกฮาเร็มจ๋า ที่เอาประเด็นอะไรบางอย่างมาบังหน้า แต่แนวรักๆอย่าง Amagami SS นี่ไม่นับนะครับ เพราะพระเอกไม่ซื่อบื้อ - -

ส่วนแนวใกล้เคียงน้ำดีนี่จะหมายถึง anime ที่ไม่ได้ถึงกับสร้าง impact อะไรมาก แต่อาจจะมีคุณภาพของงานเป็นจุดแข็ง อย่างเช่น นี่หรือซอมบี้ ที่เนื้อหาไม่ได้มีอะไรเลย แต่ (ผมว่า) งานคุณภาพดี และผมดูแล้วหัวเราะ

ตอนนี้เหลือในคิวอีกเรื่องเดียวคือ Tokyo Magnitude 8.0 ก็หมด stock แล้วครับ เลยต้องมาขอคำแนะนำจากทุกท่านในห้องนี้น่ะครับ

ขอบคุณครับ :)

แก้ไขเมื่อ 12 ธ.ค. 54 00:41:23

จากคุณ : Mr.DoubleNoob
เขียนเมื่อ : 12 ธ.ค. 54 00:27:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com