Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การ์ตูนนี้ ดูกี่ทีก็ฮาดี!!!! ติดต่อทีมงาน

วันนี้ผมนั่งฟังเจ้าหลานชายวัย 3 ขวบกว่าท่องพยัญชนะภาษาไทยให้ฟัง

ก.เอ๋ย    กอ ไก่

ข.ไข่    ยกแผง .... เวลาแม่ผมไปตลาดจะซื้อไข่ยกแผงมาเลย ซึ่งเจ้าหลานชายจะติดสอยห้อยตามไปด้วยเสมอ

ฃ.ฃวด   เก็บไว้ขาย ... ที่บ้านผมอะไรที่เป็นขวด ไม่ว่าขวดแก้ว ขวดพลาสติก แม่ผมจะแยกไว้ชั่งกิโลขาย ส่วนเจ้าหลานชายก็เก็บใส่ถุงของตัวเองเอาไว้ขายเอาเงินค่าขนม

ค.ควาย   ไฉไลเฉิด .... ตอนแรกผมงงมากว่ามันคืออะไร จนแม่บอกว่า "ไฉไลเฉิด" เป็นชื่อของควายในละครเรื่อง เพลงรักบ้านนา

จ.จาน   ใส่ข้าว

ช.ช้าง   ก้านกล้วย ... คงไม่ต้องบอกว่าเค้าจำมาจากไหน

ซ.โซ่    ล่ามเรื่อไว้ เอากุญแจล็อคไว้ด้วยนะ .... ช่วงน้ำท่วม บ้านผมซื้อเรือมาลำนึง ตอนกลางคืนก็จะเอาโซ่คล้องและกุญแจล๊อคอีกทีกันขโมย

.......................................

พอฟังเจ้าหลานชายท่องแล้ว ทำให้ผมนึกถึง อนิเมชั่นฝีมือคนไทย เมื่อหลายปีก่อน
ที่ผมเคยดูแล้วชอบมาก หลายคนคงเคยดูแล้ว แต่ด้วยความคิดถึง ขออนุญาตนำมาโพสตือีกครั้ง

จากคุณ : C-switch
เขียนเมื่อ : 10 ม.ค. 55 15:23:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com