Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตัวละครอื่นๆ ในละครเกาหลีชุด "เมียงซองจักรพรรดินีที่โลกลืม" ติดต่อทีมงาน

... ท่านที่กำลังติดตามดูละครชุดเกาหลี เรื่อง "เมียงซอง จักรพรรดินีที่โลกลืม" ทางช่อง 3
ถ้าดูตั้งแต่ฉายวันแรก (น่าจะวันที่ 27 ม.ค. 55) ตอนตีสองกว่าๆ และติดตามชมมาทุกวันเหมือนผม
เชื่อแน่ว่าตอนนี้คงติดกันงอมแล้วครับ ถึงแม้ว่าเรื่องราวจะดำเนินช้าไปนิด
จนบางครั้งทำให้หงุดหงิดว่าเมื่อไหร่จะถึงฉากสำคัญๆบ้าง จนหลายๆท่านเกิดคลั่ง
เที่ยวค้นดูในยูทูปบ้างเว็บอื่นๆบ้าง แต่ก็ไม่มีทั้งเรื่องให้ดู ก็ต้องทำใจนอนดึกหน้าโทรมเหมือนผม อิอิ
ก็มันติดแล้วนี่นาจะทำอย่างไรได้ ก็ต้องติดตามอดหลับอดนอนดูกันต่อไปครับ

... ส่วนตัวผมเองเวลาดูเรื่องอะไรพวกนี้แล้วชอบมานึกๆตาม แล้วมันก็จะเกิดข้อสงสัยเสมอ
มักจะนั่งนึกว่าในยุคนี้ มีใครสำคัญจนกระทั่งเอาไปสร้างเป็นละครชุดหรือไม่
เช่น เวลาคาบเกี่ยวกันของเรื่อง ศึกชิงบัลลังก์จอมนาง กับ แดจังกึม ซึ่งเป็นยุคของพระเจ้าจุงจง
หรือเรื่อง ทงอี กับลีซาน ซึ่งพระเจ้ายองโจ ปู่ของลีซาน ก็คือลูกชายของทงอีนั่นเอง
หรือเรื่อง ที่มีกองกิล กับเรื่อง คิมซูซอน ก็คาบเกี่ยวอยู่ในยุคสมัยเดียวกัน

... มาคราวนี้ มาติดเรื่องเมียงซองที่กำลังฉาย เกิดข้อสงสัยที่ตัวละครบางตัว ที่ไม่มีที่มาที่ไป
เรื่องเมียงซองนี้เริ่มดำเนินเรื่องที่เกือบถึงตอนจบ แล้วเริ่มเล่าตั้งแต่เมียงซองเข้าวังย้อนกลับมา
ทำให้ไม่รู้ที่มาที่ไปของตัวละครบางตัว เช่น พระพันปี ซึ่งในวันที่ฉายครั้งแรกบอกแค่เพียงว่า
"เมื่อพระเจ้าโกจงเถลิงราชย์ พระพันปีโชมิน ว่าราชการหลังม่าน" ข้อสงสัยก็เกิดขึ้นในหัว
ว่า "พระพันปีโชมิน" นางเป็นใครในราชสำนัก และยิ่งสงสัยว่า ตำแหน่งพันปี
น่าจะเคยเป็นพระมเหสีมาในรัชกาลก่อนหน้ามาก่อน เพราะว่า ฝ่าบาท หรือองค์ชายมยองบกนั้น
เป็นลูกชายขององค์ชายฮึนซอนซึ่งนางรับเลี้ยงเป็นโอรสบุญธรรมและให้ครองบัลลังก์

... "พระพันปีโชมิน หรือ พระพันปีโช" เป็นใครในประวัติศาสตร์ ด้วยสมมติฐานที่ว่า
นางต้องเคยเป็นพระมเหสีมาก่อน ทำให้ผมค้นย้อนกลับไปอีกสามรัชสมัย
(จากรัชสมัยของพระเจ้าโกจงตามเรื่องนี้) ก็ไม่พบว่านางจะเป็นมเหสีของรัชกาลไหน
แต่มีที่สะดุดตาอยู่ที่ว่า ในยุคของพระเจ้าฮอนจง มีการแย่งอำนาจกัน ระหว่าง
พระหมื่นปีคิม (คือพระหมื่นปีในเรื่องลีซาน) กับพระพันปีโช (โจ) จึงคิดว่าน่าจะเป็นพระนาง

... และหลังจากค้นไปค้นมาเขียนผังเละเทะ สิ่งที่คิดก็ถูกต้อง ใช่พระนางจริงๆ
แต่ไม่ได้เป็นไปตามสมมติฐาน เพราะพระพันปีโชองค์นี้ ไม่ได้เป็นพระมเหสีในรัชกาลใดเลย
หากแต่เป็นชายาขององค์รัชทายาทฮโยเมียงในพระเจ้าซุนโจ แต่ว่า องค์รัชทายาทไม่ได้ครองบัลลังก์
ก็สิ้นพระชนม์เสียก่อน แต่ทรงมีโอรสกับชายาองค์นี้ เมื่อพระเจ้าซุนโจสวรรคต
พระหมื่นปีคิม จึงให้โอรสขององค์รัชทายาทฮโยเมียง (หรือคือลูกของนางนี้) ขึ้นครองราช
พระนาง ซึ่งเป็น ชายาขององค์รัชทายาทฮโยเมียงจึงได้เป็นพระพันปีโดยปริยาย
มีตำแหน่งเป็น "พระนางซินจอง พระพันปีหลวง ตระกูลโจ แห่งพุงยาง" (신정왕후 조씨, 1808-1890)

ซึ่งผมเขียนตำแหน่งของนางตามที่เข้าใจไว้ดังนี้ครับ

... (เข้าวังในสมัยพระเจ้าซุนโจ (โอรสของพระเจ้าจองโจ หรือ ลีซาน) ในฐานะชายารัชทายาท)

พระยศในรัชสมัยพระเจ้าซุนโจ กษัตริย์องค์ที่ 23 แห่งราชวงศ์โชซอน

พระชายา ในองค์รัชทายาทฮโยเมียง
(องค์รัชทายาทฮโยเมียงสิ้นพระชนม์ในตำแหน่งรัชทายาท)

---------------------------------------------------------------------

พระยศในรัชสมัยพระเจ้าฮอนจง กษัตริย์องค์ที่ 24 แห่งราชวงศ์โชซอน
(จากการคัดเลือกผู้ดำรงตำแหน่งพระราชาของพระอัยยิกาคิม-พระมเหสีในพระเจ้ายองโจ)

พระนางซินจอง พระพันปีหลวง ตระกูลโช แห่งพุงยาง (พระมารดาแท้)
(พระเจ้าฮอนจงสวรรคตโดยไม่มีรัชทายาท)

---------------------------------------------------------------------

พระยศในรัชสมัยพระเจ้าชอลจง กษัตริย์องค์ที่ 25 แห่งราชวงศ์โชซอน
(จากการคัดเลือกผู้ดำรงตำแหน่งพระราชาของพระอัยยิกาคิม-พระมเหสีในพระเจ้ายองโจ)

พระนางซินจอง พระพันปีหลวง ตระกูลโช แห่งพุงยาง
(พระเจ้าชอลจงสวรรคตโดยไม่มีรัชทายาท)

พระยศในรัชสมัยพระเจ้าโกจง กษัตริย์องค์ที่ 26 แห่งราชวงศ์โชซอน
(จากการคัดเลือกผู้ดำรงตำแหน่งพระราชาของพระพันปีโช)

พระนางซินจอง พระพันปีหลวง ตระกูลโช แห่งพุงยาง (พระมารดาบุญธรรม)

...

จากที่สืบก็ได้ตามนี้ครับ คิดว่าน่าจะใช่ตามความเข้าใจของผม อิอิ ^^

แต่ว่า.. ยังมีตัวละครอีกสองตัวที่ไม่รู้ที่มาที่ไปครับ คือ พระนางอีกสององค์ที่อยู่กับพระพันปี
ซึ่งพระพันปีจะพูดเสมอว่า "หญิงหม้ายมาอยู่รวมกันสามคน" ในละครชุดที่ฉายช่องสาม
เรียกสองพระนางนี้ว่า "สองพระเทวี" หรือ "พระเทวีทั้งสอง" การแปลมาเป็นพระเทวีนี้
ทำให้น่าสงสัย และละครชุดก็ไม่ได้บอกว่าพระนางทั้งสองเป็นใครหรือชื่ออะไร

แต่ว่า.. ในฉากเมื่อวันก่อน มีฉากพระเจ้าชอลจงสิ้นพระชนม์ มีพระเทวีองค์หนึ่ง
(องค์ที่ผอมกว่าและนั่งถัดจากพระเทวีอีกองค์) พระนางกำลังกันแสง
ทำให้สงสัยว่า พระเทวีองค์นี้น่าจะเป็นพระมเหสีของพระเจ้าชอลจงหรือเปล่า
และเทวีอีกพระองค์ (ที่อ้วนกว่า) จะเป็นไปได้ไหมว่าคือพระมเหสีของพระเจ้าฮอนจง
ซึ่งคือลูกสะใภ้ของพระพันปีนั่นเอง

ท่านที่รู้ประวัติศาสตร์เกาหลีในยุคนี้ หรือมีแนวทางสันนิษฐานอย่างไรขอความกรุณา
แลกเปลี่ยนความรู้กันด้วยนะครับ ^^ จะได้ดูละครชุดอย่างสนุก และได้ความรู้
เกี่ยวกับราชวงศ์โชซอนของเกาหลีด้วยครับ คิคิ

ขอบคุณมากครับ ^^

แก้ไขเมื่อ 06 ก.พ. 55 23:13:25

จากคุณ : โปรยข้าวตอก
เขียนเมื่อ : 6 ก.พ. 55 22:57:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com