Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผม "พอใจ" ในตอนจบของ "เป็นต่อ" มาก ติดต่อทีมงาน

ผมไม่ได้อยากรู้ว่าแฟนทิพย์คือใคร ทิพย์อาจจะไปจ้างผู้ชายที่ไหนมาควงต่อหน้าเป็นต่อ หรือเป็นแฟนของทิพย์จริงๆ ...อันนี้ไม่อาจทราบได้

หรือเรื่องความสัมพันธ์ของเจ๊มินท์ กับ พี่ยม ผมก็ไม่ใคร่สงสัยว่าใครคือบุคคลที่สามที่เข้ามาเห็น

สุดท้ายมันคือการจบแบบ "ปลายเปิด" ที่สมบูรณ์ที่สุด เข้ากับธีมของตอนที่สุดที่แฝงความหมายโดยนัยว่านี่คือชีวิตคน ไม่มีตอนจบจริงๆหรอก ในมุมผมผมว่าทีมเขียนบทเลือกจบได้ดีแล้วครับ

แต่หลายคนอาจจะไม่พอใจ หาว่าเป็นการจบแบบ "ปาหมอน" บ้าง หาว่าเป็นการจบที่ "หักหลัง" คนดูบ้าง เพราะหวังว่าจะได้ตอนจบที่สมบูรณ์ในตัวของมันเอง...อันนั้นก็แล้วแต่คนจะคิดครับ แต่แบบนี้ก็มีความหวังริบหรี่ ที่เราอาจจะได้เห็น "เป็นต่อ" กลับมาโลดแล่นอีกครั้ง ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง...จริงมั้ยครับ?

และสำหรับผมไดอะล็อกสุดท้ายของเป็นต่อนั้นจะอยู่ในความทรงจำของผมไปอีกนานเท่านาน

"เราไม่มีทางรู้เลย ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตมันก็เป็นต่อ...ไปอย่างนี้"

ให้กำลังทีมงานกับ "เป็นข่าว" ต่อไปครับ

แก้ไขเมื่อ 10 ก.พ. 55 00:58:43

จากคุณ : Freek10
เขียนเมื่อ : 10 ก.พ. 55 00:53:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com