Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามผู้รู้เรื่อง บ่วงครับ ติดต่อทีมงาน

ตามที่ผมเข้าใจนะครับ

คุณหญิงอบเชย(ชไมพร)  เป็นแม่ของ ชื่นกลิ่น(ริต้า)  

จากนั้น ชื่นกลิ่น แต่งงานกับ คุณหลวง (โฬม)  

ดังนั้น คุณหลวง คือ ลูกเขยคุณหญิงอบเชย ชิมิ ...สมการนี้พักไว้

ชาติต่อมา
คุณชื่นกลิ่น(ริต้า) ลูกของคุณหญิงอบเชย ไปเกิดเป็น รัมภา
คุณหลวง(โฬม) ลูกเขย ไปเกิดเป็น ศามน ซึ่งเป็นเหลนทวดคุณหญิง ...สมการที่สอง

ดังนั้น ในเมื่อลูกเขยไปเกิดเป็นเหลน

ซึ่งเหลนในปัจจุบัน คือ ศามน(โฬม)  
ดังนั้น คุณหลวง(ชาติก่อน) คือปู่ ของ ศามน(ปัจจุบัน)

ซึ่งคิดง่าย ปู่ตาย แล้วมาเกิดเป็นหลาน  ผมคิดถูกต้องใช่ไหมครับ

ดังนั้น ถ้าปู่ตาย แล้วมาเกิดเป็นหลาน ก็เท่ากับว่า
ปู่(คุณหลวงโฬม) ต้องตายก่อนที่หลาน(ศามนโฬม) จะเกิด

แล้วตามบทประพันธ์หรือละคร
คุณปู่โฬม เสียชีวิตก่อน คุณหลาโฬม จะเกิดใช่ไหม
หมายเหตุ กรณีนี้รวมถึงคุณย่าชื่นกลิ่น ที่เกิดเป็นหลานสะใภ้รัมภาด้วย

ใครรู้จริงอธิบายทีครับ

ทำเป็นบอร์ดชาร์ตวงศ์ตระกูลก็ได้  ขอบคุณมาก ผมเครียดมากนะครับ

จากคุณ : เมาฟรีออริจินั่ล
เขียนเมื่อ : 12 เม.ย. 55 21:34:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com