Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[Thailand Box Office ฉบับเดาหนังรายปี] วิเคราะห์ตัวเต็ง หนังทำเงินสูงสุดในบ้านเรา ประจำปี 2555 ติดต่อทีมงาน

หลังจากที่เพิ่งจะสรุปข้อมูลแบบคร่าวๆ ของหนังทำเงินในไทยประจำปีก่อนไปหมาดๆ เมื่อต้นเดือน
ตามธรรมเนียม(??)แล้ว ผมมักจะปิดท้ายด้วยการวิเคราะห์ “หนังที่น่าจะทำเงินสูงสุดประจำปีนี้” ลงไปด้วย
แต่เนื่องด้วยข้อมูลของกระทู้ที่แล้ว ที่มีค่อนข้างเยอะ แถมเมื่อทำไปทำมา กลายเป็นว่าปีนี้มีหนังฟอร์มเต็ง “เยอะเกินคาด” พอสมควร (จนทำให้ทำข้อมูลมาใส่กระทู้ที่แล้วไม่ทันด้วยแหละครับ แหะๆๆ = =”)
ทำให้ผมตัดสินใจ “แบ่งภาค” ข้อมูลส่วนนี้ มาตั้งเป็นกระทู้ใหม่ซะเลย!

แม้ปีนี้จะไม่มีหนังระดับ “เต็งจ๋า” เหมือนปีก่อน (อย่าง Transformer หรือพ่อมดหนุ่ม Harry Potter)
แต่สถานการณ์หนังในบ้านเรา ที่ผ่านพ้นมาจนจะจบช่วงก่อนซัมเมอร์แล้ว ถือว่า ทำได้ “เกินคาด” เอามากๆ
การที่ Battleship กำลังไล่บี้ ATM เพื่อแย่งแชมป์แบบไม่ลดละ ก็พลอยทำให้ภาพรวมของปีนี้ คึกคักขึ้นมามากทีเดียว
ซึ่งก็ยิ่งทำให้บรรดา “ตัวเต็ง” เรื่องอื่นๆ ประจำปีนี้ (ที่ผมคัดมาเฉพาะหนังที่มีกำหนดการค่อนข้าง “ชัดเจน” แล้ว) ดูมีภาษีที่จะโกยรายได้ระดับ “สถิติ” ไม่มากก็น้อยล่ะน่า!

แต่ก็อย่างว่าแหละครับ อะไรก็มีสิทธิ์เกิดขึ้นได้ (เหมือนกับที่ไม่มีใครคาดคิดว่า ATM จะทำเงินถล่มทลายขนาดนี้)
(หากใครที่อยากอ่านเรื่องย่อของหนังแต่ละเรื่องในปีนี้ กระทู้ผมไม่ได้พูดถึงซักเท่าไหร่
ก็คงแนะนำให้ไปอ่านในกระทู้ของคุณ Filmzlap กระทู้นี้เอาก็แล้วกันนะครับสำหรับหนังปีนี้ แต่ไม่มีหนังไทยนะครับ)
http://topicstock.pantip.com/chalermthai/topicstock/2012/01/A11550540/A11550540.html

เรื่องไหนจะนอนมา หรือเรื่องไหนจะหวังเป็นม้ามืด???

มาติดตามกันต่อเลยครับ

แก้ไขเมื่อ 30 เม.ย. 55 08:22:54

จากคุณ : gunki_kun
เขียนเมื่อ : 30 เม.ย. 55 08:02:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com