Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

The Land before time ไม่ว่าจะดูกี่ครั้งก็ทำให้รู้สึกสดชื่นและอบอุ่นเสมอ ติดต่อทีมงาน

ขออนุญาตเข้าตั้งกระทู้เวิ่นเว้อซักเล็กน้อยนะครับ เนื่องมาจากได้หยิบเอาการ์ตูนที่ชื่นชอบสมัยเด็กๆมานั่งดู

The land before time หรือชื่อภาษาไทยคือ ญาติไดโนเสาร์เจ้าเล่ห์

เป็นการ์ตูนของค่าย Universal ที่สุดแสนจะคลาสสิกและอบอุ่นมากๆเลยครับ เป็นการ์ตูนเรื่องที่สองถัดจาก The lion king ที่ จขกท. ชื่นชอบแบบมาก และเป็นการ์ตูนเรื่องแรกที่ร้องไห้ลงไปดิ้นเพื่อจะซื้อมันกลับมาให้ได้(สมัยเด็กๆนะครับประมาณป.1 รู้สึกจะเป็น The land ภาค 2 ตอนผจญภัยในหุบเขาอัศจรรย์)เพราะไปยืมของเพื่อนแถวบ้านมาดู อยากได้มากและตอนนั้นยังออกมาเป็นวีดีโออยู่เลยและราคาค่อนข้างแพง ต้องอ้อนอยู่นานพ่อถึงจะยอมซื้อให้

ในความรู้สึกของ จขกท. The land before time  เป็นการ์ตูนที่ดูกี่ครั้งก้อมักจะทำให้ผมรู้สึกสดชื่น อบอุ่น และซึ้งจนน้ำตาคลอได้ทุกครั้งที่เปิดดู ครั้งแรกที่ได้รู้จักกับเหล่าผองเพื่อนไดโนเสาร์ตัวน้อยคือภาค 2 ที่พวกแก๊งค์ลิตเติ้ลฟุตไปผจญภัยและเก็บไข่ไทรันโนซอรัสกลับมาที่รัง พอฟักออกมาเป็นไทรันโนซอรัสจิ่วสีม่วงๆน่ารักก้อตั้งชื่อให้ว่า ช้อปเปอร์

จำได้ว่าสมัยนั้นหยิบมาดูแทบทุกวันไม่เคยเบื่อ ดูไปยิ้มไป หัวเราะไป เพลินไปกับเสียงเพลงอันไพเราะ ซึ้งน้ำตาไหลเมื่อถึงฉากที่ต้องจากลา และมีโอกาสได้เก็บสะสมหลายๆภาคที่ทำออกมาอีก จนปัจจุบันไม่แน่ใจว่าถึงภาค 12 แล้วมั้ง

ณ ตอนนี้ได้มีโอกาสหยิบมันกลับมาดูอีกครั้ง ความรู้สึกเดิมๆย้อนกลับเข้ามาอีก ความสุข ความอบอุ่นที่เคยได้รับย้อนกลับเข้ามาในห้วงความทรงจำ

ตอนนี้อยากหาเป็น Collection สะสมแบบมาก ดีวีดี ตุ๊กตา โมเดล หรืออะไรก้อตามแต่ หากใครแวะเข้ามาแล้วพอจะรู้จักแหล่งก้อแนะนำให้ด้วยนะครับ(ไม่รู้ว่าช้าไปมั้ยที่มารู้สึกอยากสะสมตอนนี้ 555+)

สุดท้ายขอบคุณที่เข้ามาฟังผมเวิ่นเว้อนะครับ หากเป็นการรบกวนก้อต้องขออภัยไว้ด้วยครับ และใครที่มีอารมณ์เดียวกัน เชิญเวิ่นเว้อกันได้ตามสบายเลยนะครับ :D

จากคุณ : ZaiYa_Ball
เขียนเมื่อ : 9 พ.ค. 55 18:10:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com