Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[Prometheus] 15 คำถามที่พบหลังหนังจบ - วานผู้รู้ตอบด้วยครับ [[[มันSPOILคุณแน่นอน]]] ติดต่อทีมงาน

ไม่รู้ว่าผมคิดมากไปมั้ย จะว่ามีคำถามตรงไหน
ก็น่าจะ.. ทั้งเรื่องเลยครับ

1.สเปซจ๊อกกี้ (ซึ่งผมควรจะใช้ให้ถูกด้วยศัพท์ใหม่ว่า เอ็นจิเนียร์) ตัวแรกที่กินของเหลวปริศนา กระดูกกร่อน
ร่อนตกหน้าผา ตรงนี้หนังจะเล่าอะไรกับเราครับ? เหตุการณ์ตรงนี้เกิดที่ดาวไหนครับ แล้วยานทรงรีที่บินออกไปคืออะไร?

2.กลุ่มสเปซจ๊อกกี้ ในวิดีโอโฮโลแกรม(ชุดแรก)ที่มีหนึ่งตัววิ่งไม่ทัน โดนประตูทับหัวหลุด กลุ่มนั้นวิ่งหนีอะไรครับ?

3.จากข้อสองครับ กลุ่มแรกวิ่งเข้าไปทำไมในห้องนั้นครับ? ทั้งที่ห้องนั้นเป็นห้องเก็บอาวุธชีวภาพ ไม่ใช่ห้องยาน
แถมหลังจากเข้าไปในห้องแล้ว หายไปไหนกันหมดครับ?

4.รูปปั้นหน้าใบหน้าเอ็นจิเนียร์ในห้องเก็บอาวุธชีวภาพ มีไว้เพื่ออะไร
มีความหมายอะไรกับหนังอีกครับ? เกี่ยวพันกับการหายไปของสเปซจ๊อกกี้ในข้อสามมั้ย?

5.สเปซจ๊อคกี้กลุ่มที่สองที่น่าจะโดนทะลวงอก ซากศพกองเกลื่อน ที่ทะลวงคือเชสต์บัสเตอร์หรือเฟซฮักเกอร์ครับ? แล้วตัวพวกนั้นไปไหนกันแล้ว?

6.สิ่งมีชีวิตตัวคล้ายงู ที่เข้าไปในตัวไฟฟีลด์ เป็นสิ่งมีชีวิตคนละประเภทใช่มั้ยครับ? และน่าจะอาศัยอยู่ในน้ำสีดำเท่านั้น? (เพราะไม่ออกจากห้องนั้นเลย)
แถมเข้าไปในร่างคนแล้วควบคุมได้อีก.. (เลือดเป็นกรดเหมือนเอเลี่ยน แต่ผมว่าไม่น่าใช่เพราะคนละสีครับ) แล้วมันมาจากไหนครับ?

7.หนอนดินจำนวนหนึ่งในดินที่ตัวละครมนุษย์เดินเหยียบในห้องนั้นคืออะไร? ภาพเขียนบน เพดานที่มีปฏิกิริยาด้วยครับ?

8.อาวุธชีวภาพในหลอดคืออะไร?(มันน่าจะเป็นไคลแมกซ์ของหนังเลยว่างั้นไหมครับ แต่ก็ไม่เฉลย)

ชิ้นที่เดวิดเอาขึ้นยานไป หลังจากเปิดหลอดดูเหมือนจะมีสิ่งมีชีวิตเล็กๆตรงกลาง รอบๆเป็นแท่งใสสามสี่แท่ง
แถมหักจากแท่งมีของเหลวสีดำที่มีพิษเสียด้วย?

ส่วนชิ้นที่อยู่ในยาน ดูเหมือนจะมีของเหลวสีดำไหลออกมา? ตัวหลอดก็เป็นรูปแบบสิ่งมีชีวิต?
ของเหลวสีดำที่ไหลออกมาบนยาน กับที่เดวิดได้จากผลึกด้านในหลอดบนยานเป็นอันเดียวกันหรือไหมครับ?

9.ดูเหมือนถ้าได้รับสารจากอาวุธในข้อ 6 เข้าสู่ร่างกายจะตาย แต่ถ้ามีเพศสัมพันธ์จะแพร่พันธุ์
เป็นตัวอ่อนในรูปแบบเฟซฮักเกอร์? ถ้าไม่คิดถึงรูปแบบความเป็นไปได้ของควีนเอเลี่ยนในภาคอื่น
ที่ไม่ใช่ของริดลี่ย์ สก๊อตแล้ว นี่คือการกำเนิดเอเลี่ยน? ตามลำดับแบบนี้

ของเหลวเข้าสู่ร่างกายเพศผู้ > ผสมพันธุ์ >
เป็นตัวอ่อนกาฝากในตัวเมีย > ??? > กลายเป็นเฟซฮักเกอร์ (เวอร์ชั่นใหม่) > ฝังตัวในสิ่งมีชีวิตอื่นอะไรก็ได้ > เชสบัสเตอร์ เอเลี่ยน (เวอร์ชั่นใหม่)

ก็คือถ้าของเหลวเข้าไปในเพศผู้และตาย ก็จะไม่มีวัฎจักรนี้เกิดขึ้นเลยใช่มั้ยครับ?
ผมสงสัยเพราะมันขัดกับทฤษฎีเอเลี่ยนภาคหลังๆ
ที่ว่า ควีนออกไข่ > เฟสฮักเกอร์ > เกาะสิ่งมีชีวิต > เชสบัสเตอร์

ที่ให้เหตุผลว่า เอเลี่ยนจำเป็นต้องใช้ร่างสิ่งมีชีวิตอื่นฝังตัว  
แต่ดูเหมือนว่าการสืบพันธุ์ผ่านฮอลโลเวย์และไปฝังตัวในเอลิซาเบ็ธก็น่าจะพอแล้ว ทำไมเกิดเป็นเฟซฮักเกอร์? หรือเอเลี่ยนในหนังเรื่องนี้ต้องฝังตัวถึงสองรอบ?

10.เดวิดมีแรงจูงใจอะไรในการทดลองของเหลวสีดำกับฮอลโลเวย์ครับ? หรือแค่ทดลอง
หรือรู้อยู่แล้วว่าผลจะเป็นอย่างไร?

11.เดวิดพูดอะไรกับเอ็นจิเนียร์ครับ? ทำไมเค้าถึงได้กราดเกรี้ยวกับมนุษย์เหลือเกิน?
หรือหนังตั้งใจให้สงสัยข้อนี้? หรือจริงๆแล้วเป็นแผนของเดวิดล้างเผ่าพันธุ์มนุษย์? เกินไปรึเปล่าครับ?

12.เอ็นจิเนียร์ตัวนั้น ปล่อยเอลิซาเบ็ธหนีไปและควบยานขึ้น เป้าหมายการปล่อยอาวุธคือโลก
แต่หลังจากโดนโพรเมเธอุสชนแล้ว เอ็นจิเนียร์โดดลงมาไล่ฆ่าเอลิซาเบ็ธ? ทั้งๆที่ยังเหลือยานลูกที่สามารถบินไปยังโลก หรือกลับดาวของเอ็นจิเนียร์ได้? (หนังพลาดหรือจงใจ)

13.เอ็นจิเนียร์หายใจบนดาวด้านนอกได้ โดยไม่ต้องใส่หมวกสเปซจ๊อกกี้? ซึ่งไม่ได้มีระบบสร้างอากาศแบบในถ้ำ(ยาน) ตอนไล่ฆ่าเอลิซาเบ็ธ

14.เอลิซาเบ็ธรู้ได้ยังไงว่าเฟซฮักเกอร์(ลูกสาวของเธอหรืออะไรทำนองนั้น)จะทำร้ายเอ็นจิเนียร์?

15.เธอรู้ได้ยังไงว่าหลังจากเฟซฮักเกอร์ฝังตัวกับเอ็นจิเนียร์แล้วจะตาย? เธอไม่ได้ทำลาย
เฟซฮักเกอร์และซากเอ็นจิเนียร์(อย่างน้อยขังไว้ในยานชูชีพก็ยังดี) และยังไปเอาซากเดวิดออกมานอกยานโดยปกติ ไม่รีบร้อนและไม่มีอาวุธ เหมือนกับจะรู้ว่าถ้าเฟซฮักเกอร์ฝังตัวแล้วจะเพาะไข่

น่าจะแค่นี้แหละครับ

จากคุณ : MightyMojo
เขียนเมื่อ : 7 มิ.ย. 55 23:14:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com