Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เกี่ยวกับคำสอนของขงจื้อในเรื่อง Queen In Hyun's Man ค่ะ ติดต่อทีมงาน

พอดีเราอยู่ในช่วงกำลังพัฒนาตนเองอยู่ค่ะ เผอิญได้ดูซีรีส์เรื่องนี้ ที่เพิ่งดู ก็เพราะเรื่องอื่นที่ตามอยู่นั้นเราดูหมดแล้ว และเห็นกระแสในคลับนี้ เรื่องนี้ก็มาแรงอยู่เหมือนกัน แล้วตอนนี้ก็เข้าใจแล้วค่ะว่าทำไมถึงมีคนชอบ ยูอินนา ขนาดนี้ เพราะเธอน่ารักจริงๆ (ที่จริงเราก็ดูเธอมาหลายเรื่องแล้วล่ะค่ะ แต่ไม่เคยดูบทนางเอก เราดูจาก secret garden , best love น่ะค่ะ แต่ก็เฉยๆ) พอมาดูเรื่องนี้ก็ปลื้มมาก ตอนนี้ดูถึงตอนที่ 3 ค่ะ ก็ได้ข้อคิดดีๆ

แต่คือ เราไม่ค่อยเข้าใจน่ะค่ะ รบกวนเพื่อนๆ ช่วยอธิบายให้ฟังคร่าวๆ หน่อยค่ะ เอาตามที่แต่ละคนเข้าใจน่ะค่ะ ว่า คำพูดนี้หมายถึงอะไร คือ เราฟังความหมายของพระเอกแล้วเราไม่เก็ตน่ะค่ะ แหะๆ

ขงจื้อสอนว่า "สิ่งที่เร่งรีบทำเกินไปอาจจะเป็นดินโคลน ยกขึ้นมาสักนิดอาจจะเรียบร้อยได้เอง ไม่จำเป็นที่จะรีบทำลงไปเพื่อให้หายตึงเครียด"

เพื่อนๆ เข้าใจประโยคนี้กันอย่างไรบ้างอ่ะคะ เท่าที่เราจับความได้(เคยฟังหลักคำสอนขงจื้อมาบ้างเหมือนกัน) คือ อย่าเร่งรีบที่จะทำให้มันประสบความสำเร็จ มันอาจจะล้มเหลวก็ได้ ผ่อนสักนิดจะได้ไม่เครียดป่ะคะ 555+

จากคุณ : Love in the mist
เขียนเมื่อ : 9 มิ.ย. 55 10:16:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com