Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[อาจมี Spoil] ตัวละครที่ท่านเคยไม่ชอบ แต่พออ่านหรือดูไปเรื่อยๆ ดันชอบขึ้นมาเฉยเลย... ติดต่อทีมงาน

ตามนั้นแหละครับ ทุกท่านมีมั้ยครับ ตัวละครในมังงะหรืออนิเมที่ตอนได้เห็นทีแรกเคยไม่ชอบมาก่อน แต่พออ่านหรือดูไปเรื่อยๆ ดันชอบขึ้นมาซะเฉยๆ ประมาณนั้นน่ะ

สำหรับของผมในตอนนี้ก็คงเป็น "กัปตันมาโดฮาตะ" จากเรื่อง Captain Alice ครับ

ในฐานะของแฟนการ์ตูนเรื่องนี้ (และคนแปลเรื่องนี้ด้วย) ยอมรับเลยว่าตอนมาโดฮาตะโผล่มาทีแรกนี่ผมโคตรจะเหม็นหน้าเลยครับ อาจเพราะผมไม่ชอบตัวละครขี้เก๊ก เจ้ายศเจ้าอย่าง วางท่าดูถูกชาวบ้านชาวช่องว่าต่ำชั้นอย่างโน้นอ่อนหัดอย่างนี้อยู่เป็นทุนเดิมแล้วก็ได้ ยิ่งเห็นที่พี่แกปฏิบัติตัวกับอลิซในช่วงเล่ม 2 ในลักษณะที่ว่าแล้วก็ยิ่งรู้สึกเข้าไปใหญ่ว่าผู้ชายอะไรน่ารังเกียจชะมัด

ผมมาเริ่มมองมาโดฮาตะด้วยสายตาที่ดีขึ้นก็ตอนช่วงเล่ม 3 นี่แหละครับ (เล่มที่เพิ่งออกภาษาไทยเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมานี่เอง) ทั้งฉากโชว์ความเทพใช้อิมพัลส์ระดับเทพขับเครื่องหลบเมฆฝนฟ้าคะนอง ฉากโชว์ความเก๋าตอนแกล้งทำเป็นรับข้อเสนอของคนร้ายจี้เครื่องบินเพื่อเบนความสนใจ แล้วแอบวางแผนให้อลิซไปจัดการเอาระเบิดออก จนถึงฉากที่พี่แกต้องเอาเครื่องลงจอดทั้งๆ ที่ตามองไม่เห็น แล้วต้องให้อลิซช่วยบอกทางนี่แหละครับ ทั้งบทพูดที่พี่แกพูดกับอลิซในช่วงนั้นแสดงให้เห็นชัดเจนเลยว่าแกไม่ใช่แค่คนอวดดื้อถือดีในฝีมือของตัวเองธรรมดาๆ แต่เป็นระดับยอดฝีมือมากประสบการณ์ของแท้จริงๆ (ถึงในหลายๆ เรื่องพี่แกจะปากร้ายไปหน่อยก็เถอะ)

และฉากที่ทำให้ผมชอบมาโดฮาตะขึ้นมา ก็อยู่ในช่วงท้ายของเล่ม 3 นี่แหละครับ ตอนที่แกหันมายิ้มให้อลิซหลังจากบอกให้ไปเขียนรายงานความเสียหายจากการลงจอดมาแล้ว สีหน้ากับสายตาของแกในตอนนี้มันบอกชัดๆ เลยว่าแกเริ่มยอมรับแล้วว่าผู้หญิงที่แกเคยดูถูกว่าเป็นแค่พวกบ้าที่ชอบเสี่ยงตายธรรมดาคนนี้ก็มีฝีมือพอจะอยู่ในหน่วยรับมืออุบัติเหตุเหมือนกัน

อนึ่ง จริงๆ ยังมีอีกหลายฉากของมาโดฮาตะที่ผมชอบอยู่แฮะ แต่ส่วนใหญ่อยู่ในเล่มหลังจากเล่ม 3 ไปแล้ว เลยไม่ค่อยอยาก Spoil มากเท่าไหร่ เพราะงั้นขอยกมาแค่ฉากในเล่ม 3 ครับ

ประมวลฉากโชว์ความเทพ + เก๋าของกัปตันมาโดฮาตะ

ฉากแรก โชว์สกิลอิมพัลส์ระดับเทพ ขับเครื่องล็อกหลบเมฆฝนฟ้าคะนอง

บางคนอาจบอกว่าฉากนี้ไม่ค่อยมีอะไรเท่าไหร่ แต่ผมกลับชอบแฮะ

จากคุณ : Drake
เขียนเมื่อ : 9 มิ.ย. 55 21:31:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com