Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[Prometheus]ใครดูมาแล้วมีคำถามมากมาย คำตอบเหล่านั้นอยู่ในนี้ครับ(สปอยล์นะครับ) ติดต่อทีมงาน

หากเพื่อนๆ ชื่นชอบหนังประเภทที่หลังจากลุกจากเก้าอี้และเดินออกจากโรงหนังมาแล้ว ยังมีคำถาม ข้อสงสัย หรืออะไรให้ขบคิดถึงหนังเรื่องนั้น หลายชั่วโมงหรือเป็นวัน บางครั้งนานเป็นสัปดาห์ ซึ่งหนังประเภทนี้มักจะมีมาไม่กี่เรื่องในแต่ละปี บางปีก็ไม่มี แต่ปีนี้ Prometheus ก็ถือว่าเข้าข่ายนั้นเต็มๆ และเพื่อนๆ น่าจะชอบหนังเรื่องนี้ไม่มากก็น้อย

ต้องบอกก่อนว่า บทความนี้ผมจะไม่ขอพูดถึง Prometheus ในแง่ของการวิจารณ์คุณภาพของหนังหรือการแสดงของนักแสดง หรือแง่มุมใดๆ ที่จะทำให้บทความนี้กลายเป็นบทวิจารณ์ (เพราะเรามีบล็อก Review อยู่แล้ว) แต่จะขอพูดถึงเนื้อเรื่อง ความเชื่อมโยงของหนังกับหนัง Alien และพูดถึงทฤษฎีส่วนตัวของผมในแต่ละคำถาม ซึ่งผมขอเชิญชวนให้เพื่อนๆ ที่ได้ชมหนังเรื่องนี้มาแล้ว ได้พูดคุยในส่วนของคอมเมนต์ด้านล่างตามอัธยาศัยครับ

และแน่นอน บทความนี้สปอยล์เนื้อหาของหนัง ดังนั้นใครที่ยังไม่ได้ดู และวางแผนจะไปดู ปิดแท็บหรือเบราเซอร์นี้เสีย ไปดูหนังก่อน แล้วค่อยกลับมาอ่านดีกว่า เพราะหนังแบบนี้ ยิ่งรู้น้อยยิ่งสนุกครับ

อัพเดต: เนื่องจากนิตยสาร T3 เพิ่งจะมีการสัมภาษณ์ผู้กำกับ ริดลีย์ สก็อตต์ และผู้เขียนบท เดม่อน ลินเดอลอฟ ซึ่งมีการตอบคำถามบางข้อที่ผมจะพูดถึงในบทความนี้ ผมจึงรู้สึกว่าต้องมาอัพเดตให้ได้อ่านกันเพิ่มเติมครับ

คำที่จะใช้ในบทความ อ้างอิงจากแหล่งข้อมูลต่างๆ ในอินเตอร์เน็ตเกี่ยวกับ Prometheus และ Alien

Engineer – ผู้สร้าง หรือสิ่งมีชีวิตขนาดใหญ่ที่พบว่าเป็นบรรพบุรุษ หรือผู้สร้างของมนุษย์ บางครั้งถูกเรียกว่า Space Jockey
LV-223 – รหัสดาวเคราะห์ที่เนื้อเรื่องทั้งหมดเกิดขึ้นในหนัง
Body Hugger – เอเลี่ยนที่เกิดจากท้อง เอลิซาเบ็ธ ชอว์ หลังจากมีเพศสัมพันธ์กับ ฮอลโลเวย์
Xeno - Xenomorph เอเลี่ยนที่ปรากฎตัวครั้งแรกในหนังเรื่อง Alien ตัวสีดำๆ หัวยาวๆ

...............ใครยังไม่ได้ดูแนะนำว่าอย่าอ่านนะครับ เพราะเดี๋ยวจะไม่สนุกเอานะครับ..................

จากคุณ : นินจาจัง
เขียนเมื่อ : 9 มิ.ย. 55 22:32:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com