Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้องสิน คนค้นคน....ใครดูแล้วไม่รักน้องบ้างครับ.... ติดต่อทีมงาน

สารภาพว่าปกติผมจะเป็นคนไม่รักเด็กมากนัก  เรียกว่าไม่สนใจดีกว่า  อาจจะเอ็นดูบ้างกับเด็กสวยๆน่ารักๆตัวหอมฟุ้ง  แบบเด็กที่ถ่ายโฆษณาน่ะครับ  ส่วนเด็กมอมแมม เด็ก โยเย ไม่สมประกอบ  ก็ ไม่มอง ไม่ใช่รังเกียจ  แต่ไม่ใช่คนที่สนใจเด็ก....(กรูจะออกตัวทำไมมากมายฟระ!!!)

แต่เมื่อคืน  รายการคนค้นคน  น้องสินที่อาศัยอยู่กับแม่ชี  ที่เลี้ยงน้องสินมาเหมือนลูก....น้องสินตากำลังจะบอด(ไม่ได้ดูตั้งแต่ต้นครับ  เลยไท้รู้ว่าทำไมตากำลังจะบอด)   และท่านแม่ชีตัดสินใจจะส่งน้องไปอยู่โรงเรียนประจำเพื่อให้น้องเรียนรู้ชีวิตแบบคนตาบอด  เพื่อที่ว่าวันหนึ่งเมื่อไม่มีแม่ชี  น้องจะอยู่ต่อไปได้....ทั้งๆที่ทั้งสองคนรักกันมาก  แทบไม่อยากจะแยกจากกันเลย

หัวใจแข็งๆดวงนี้ของผม  ค่อยๆละลายตั้งแต่เห็นน้องสินนัวเนียกอดหอม  ซุกนอนกับแม่ชีในคืนสุดท้าย  ร้องไห้...เมื่อต้องจากกัน  เปล่าหรอกครับ  ตรงนี้ๆไม่ได้ทำให้ผมซึ้งอะไรมากหรอกครับ

แต่มาซึ้งตรงที่  น้องสินซึ่งตายังไม่บอด เห็นว่าตัวเองสามารถจะช่วยเพื่อนที่ตาบอดสนิททำอะไรได้บ้าง  น้องสินก็ทำโดยไม่มีใครสอน  ช่วยเพื่อนพับผ้าห่ม  ช่วยเก็บจานข้าวที่โรงอาหาร  จูงเพื่อน....น้องทำอย่างเต็มใจ  แต่ที่มากกว่านั้นน้องได้สร้างสัมพันธ์กับคนรอบๆด้วยการให้  ทั้งๆที่ตัวน้องก็มีต้นทุนอยู่น้อยนิด

ความคิดมากมายๆเกิดขึ้นระหว่างที่ดูน้องสิน....

น้องสินรักคนรอบๆตัว  น้องสินกอดคุณครูคนใหม่  เพราะสัญชาติญาณบอกให้น้องทำ  เพื่อความอบอุ่นให้หัวใจที่อ้างว้าง  และคุณครูก็ถึงกับน้ำตาซึม (ผมก็ซึมครับ)

กลัวครับ  กลัวจนต้องมาตั้งกระทู้ กลัวว่าจะไม่มีใครพูดถึง  เด็กชายที่แสนงดงามคนนี้  กลัวว่ารายการที่ดียอดเยี่ยมจะไม่มีคนดู  และผ่านเลยไป  

รักน้องสินผ่านหน้าจอทีวีไปแล้วครับ  น้องอาจจะไม่น่ารักเหมือนเด็กสวยสะที่พรั่งพร้อมที่ผมเคยเอ็นดู    แต่น้องกลับทำให้พี่รักได้หมดใจ และรักได้มากกว่าเด็กพวกนั้น  เพราะว่า  แม้แต่ตอนนี้พี่ก็ยังนั่งยิ้มที่คิดถึงน้อง  และกำลังคิดว่าจะหาทางช่วยน้องบ้าง  เพื่อตอบแทนดวงใจที่แสนดีของน้องสินครับ  

เด็กดีๆ  ที่ดีในเนื้อแท้ๆ  อยากให้รู้จักน้องสินกันครับ...

แก้ไขเมื่อ 20 มิ.ย. 55 12:34:41

แก้ไขเมื่อ 20 มิ.ย. 55 11:34:32

จากคุณ : ผู้ชายซอยสิบ
เขียนเมื่อ : 20 มิ.ย. 55 11:26:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com