Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สำหรับคนที่อยากได้อาร์ตบุ๊กแต่การเงินไม่อำนวยค่ะ ติดต่อทีมงาน

เราเป็นคนนึงค่ะ ที่ชอบอาร์ตบุ๊กมากกกก แล้วซื้อมาเก็บบ้าง พักหลังๆก็ไม่ค่อยเก็บค่ะ เพราะอยากเก็บเงิน แต่ความอยากได้มันย่อมมีค่ะ เราก็ต้องหัดห้ามใจตัวเองบ้าง แล้วในที่สุดเราก็พบทางออกค่ะ (เชื่อว่าหลายคนเคยทำ) เราแค่อยากมาแชร์กับคนที่ไม่เคยลองค่ะ

1. ค้นนิตยาสารการ์ตูนทั้งหลายหรือนิตยาสารเก่าๆธรรมดาที่ตัวเองมีอยู่ (พวกหน้านิยายสั้นในนิตยาสารไทยมักจะมีรูปภาพสวยๆค่ะ)
ก่อนทิ้งหรือเอาไปช่างกิโลขาย ก็ตัดหน้าทีชอบออกมาก็ยังดีกว่าทิ้งไปทั้งหมดค่ะ โดยเฉพาะนิตยาสารการ์ตูน เห็นว่าหลายคนอ่านเสร็จก็ทิ้ง เราว่าเก็บรูปที่ชอบไว้ก็ได้ค่ะ ไม่เสียหาย

2. หาซื้อแฟ้มที่เป็นแบบสอดซองพลาสติก แฟ้มนึงน่าจะอยู่ที่ประมาณ35-50+แล้วแต่ยี่ห้อค่ะ เลือกคุณภาพชนิดแฟ้มได้ตามใจชอบค่ะ
**ไม่แนะนำแฟ้มแบบวงแหวนเท่าไหร่นะคะ นอกจากจะแพงกว่าแล้ว พวกปกหน้าคู่ยังจะห่างกันอีกด้วย ทำให้ภาพดูขาดๆ แต่ข้อดีของมันก็คือเราสามารถเพิ่มหน้าได้ตามใจชอบ

3. นำรูปที่ตัดมาใส่แฟ้มตามใจชอบเลยค่ะ
**เวลาสอดรูป แนะนำให้สอดชิดสันปกที่สุดค่ะ จะทำให้ภาพไม่เลื่อนไปมา

เท่านี้คุณก็จะได้อาร์ตบุ๊กดีๆแล้วเล่มนึง บางรูปอาจจะมีตัวหนังสือติดมาก็ช่างมันค่ะ ให้คิดว่า เราตัดมาจากของที่เราซื้อเอง เป็นของที่มีลิขสิทธิ๋ สมศักดิ์ศรี ฉะนั้นเราไม่แนะนำให้ปริ้นภาพเอาจากเน็ตค่ะ เป็นการไม่ให้เกียร์ติคนวาดเท่าไหร่ ส่วนตัวเรารู้ดีค่ะว่าวาดภาพมันเหนื่อยแค่ไหน ถ้าชอบผลงานของใครแล้วเราไม่มีเงินซื้ออาร์ตบุ๊กเค้า อย่างน้อยก็เอาภาพของเขาที่เราซื้อมาภายใต้ลิขสิทธิ์ถูกต้องก็ยังดี
การอยากได้อยากมีไม่ผิดค่ะ ไม่ผิดเลย แต่การอยากได้จนเกินกำลังตัวเองแล้วไปเบียดเบียนผู้อื่นมันเศร้าค่ะ
ภาพที่สวยยังไงก็เป็นภาพที่สวยค่ะ อยากให้เราภูมิใจจารการสะสมของแท้ด้วย ^_^  (ยอมรับค่ะว่าเสพรูปในเน็ตมาเยอะ แต่ไม่เคยคิดปริ้นมาใช้เลยค่ะ อายตัวเอง 555+)

เท่านี้ก็ประหยัดค่าอาร์ตบุ๊กไปเป็นพันแล้วค่ะ โดยที่เราไม่ต้องละเมิดอะไรใครด้วย ^_^

ลองทำดูนะคะ (ส่วนตัวจขกท.ก็จะซื้ออาร์ตบุ๊กของอาจารย์ที่ชอบต่อไป และสะสมงานดีๆของอาจารย์ท่านอื่นต่อไป)

ป.ล. งานแฟนอาร์ตของบางท่านเค้าก็อนุญาตให้ปริ้นได้นะคะ เพราะงั้นลองถามเจ้าของงานดู คุณอาจจะได้สะสมงานดีๆอีกเยอะเลย
ส่วนตัวเราก็ให้ปริ้นงานเราไปเก็บได้นะคะ เพียงแต่งานไม่สวย 55+ ขอลิ้งค์ได้ค่ะ จะส่งไปให้

นี่ตัวอย่างภาพสะสมค่ะ บอกตรงๆว่าสวยจริงๆ สะสมมาจากนิตยาสารญี่ปุ่นค่ะ ไม่ได้เอามาตอนย้ายบ้านเลยตัดแต่ภาพสวยๆ

ปกก่อนค่ะ

จากคุณ : ShioRamen
เขียนเมื่อ : 3 ก.ค. 55 20:40:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com