Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ดูตีสิบแล้วตลกไม่ออก น้ำตาจะไหล สงสารทหารไทย สงสารคนใน 3 จังหวัดชายแดน และอนาจการคอร์รัปชั่นในไทยเหลือเกิน ติดต่อทีมงาน

ผู้กองฝ้ายเก่งมากครับ มีกำลังใจดีมาก เวลาพูดมันดูเหมือนเป็นเรื่องตลก แต่ผมขำไม่ออกเลย สงสารทหารไทยจริงๆ สารจับใจเหลือเกินครับ ไม่อยากให้พวกเขาเป็นอะไรเลยไม่ว่าจะทหารหรือตำรวจ

พอดูรายการจบ ในหัวผมมันมีแต่คำถามที่โคตะระอยากจะได้คำตอบจากผู้ที่เกี่ยวข้องเป็นอย่างมาก...

1. ถ้าไม่อยากรอให้ทางรัฐบาลหรือกองทัพซื้ออุปกรณ์กันระเบิดให้(เพราะคงต้องรอไปชาติหน้า) มีองค์กรไหนที่จะสามารถจัดซื้อให้ทหารและตำรวจที่อยู่ใน 3 จังหวัดได้บ้างครับ ผมและเพื่อนคนไทยทุกคนคงอยากช่วยบริจาคเงินเพื่อซื้อเครื่องป้องกันชีวิตให้ทหารโดยเร็วครับ

2. ทำไมผมรู้สึกว่างบประมาณที่กองทัพไทยและสนง.ตำรวจได้รับปีละแสนล้านกว่าบาท มันไม่โปร่งใส ตรวจสอบยากจัง

3. ทำไมนะงบที่ได้รับปีละนับแสนล้านถึงไม่เคยเอามาซื้อรองเท้ากันระเบิดให้ทหาร (คู่เดียวที่มีในประเทศไทย เป็นของที่เยอรมันที่เขาให้มาฟรีๆ)

4. จะมีคนดีๆ แบบจ่าเพียร (พล ต.อ. สมเพียร เอกสมญา) หรือผู้กองฝ้ายที่ต้องสูญเสียอีกซักกี่คนถึงจะสมใจพวกมัน

5. เงินเดือนระดับพันเอกได้ 6 หมื่นกว่า + ค่าเสี่ยงภัยอีกหมื่นกว่าๆ แล้วเงินเดือนนายทหารชั้นประทวนล่ะครับ เขาได้เท่าไหร่ครับ

ปล.
คลิปรายการตีสิบที่สัมภาษณ์ทหารหน่วยกู้ระเบิด (EOD) อยู่ที่ค.ห. 21-23 ครับ

## เพิ่มปล. ##

แก้ไขเมื่อ 04 ก.ค. 55 09:58:38

แก้ไขเมื่อ 04 ก.ค. 55 00:37:02

จากคุณ : rojrawee
เขียนเมื่อ : 3 ก.ค. 55 23:59:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com