Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

__**( ธรณีนี่นี้ใครครอง )**__จดหมายเปิดผนึก ส่งด่วนถึง พี่อาทิจ ณ สวนคุณย่า (อาจมีสปอยด์) ติดต่อทีมงาน

ถึง..  พี่อาทิจสุดหล่อ

พี่อาทิจ อาจจะไม่เคยรู้จัก ก๊อคแนล แต่เชื่อเถอะจ๊ะว่า ก๊อคแนล ปลื้มพี่มาก  และมีเรื่องอยากจะแนะนำจ๊ะ

ในฐานะที่น้องเอง ก็เป็นลูกเกษตรกรชาวนาชาวสวนคนหนึ่ง อาจจะไม่ได้มีความรู้เรื่องดิน เรื่องส้ม เรื่องสตอเบอรี่ มากเท่า พี่อาทิจ

เพราะไม่ได้เรียนทางเกษตร และที่บ้านมีแต่สวนลำใย กับสวนกล้วยน่ะจ๊ะ

ได้ข่าวว่า วันศุกร์หรือเสาร์นี้ พี่อาทิจ จะปลูกกล้วย ใช่ไหมจ๊ะ? เอ..ไม่รู้ว่า พี่อาทิจ จะแยกกล้วยป่า กับกล้วยน้ำว้า ออกไหมน้าา?

ตอนเด็กๆ ก็อคแนล เคยไปช่วยพ่อกับแม่ ทั้งขุดและลงหน่อกล้วยน้ำว้า ตามคันนา ตามร่องน้ำอยู่บ่อยๆค่ะ  

เลยพอจะจำได้และลองหาข้อมูลมาแนะพี่ได้บ้าง

ก๊อคแนล เลยกังวลเป็นห่วง ถ้าพี่ปลูกผิดขึ้นมา จะยุ่งและเสียแรงไปเปล่าๆนะค่ะ

ดังนั้น ก็อคแนล จึงต้องส่งจดหมายด่วนฉบับนี้ บอกถึงรายละเอียด ความต่างของกล้วยสองชนิดนี้

พร้อมแนบรูปประกอบมาด้วย เพื่อ พี่อาทิจ จะไม่ไปขุดเอาหน่อกล้วยป่ามาปลูกให้เสียเวลาน่ะค่ะ

อ้อ..ถ้าหนึ่งวันใด พี่อาทิจ อยากจะปลูกสวนลำใยขึ้นมาบ้าง โทรเลขมาบอก ก็อคแนล หน่อยนะจ๊ะ

จะได้ตัดกิ่งแล้วชำต้นเตรียมไว้ให้ โดยไม่คิดเงินจ๊ะ แต่ขอแค่ได้เอาผ้าเช็ดเหงื่อ พี่อาทิจ สักสองสามทีก็พอแล้วจ๊ะ คริคริ

ฝากสวัสดี คุณย่าแดง และฝากหยิกแก้ม น้องณี ให้ก๊อคแนล ด้วยนะจ๊ะ

คิดฮอด ..พี่อาทิจผู้แสนดีเว่อร์ และหล่อคักๆ เสมอ ...

ลงชื่อ..

น้องก๊อคแนล ลูกพ่อปั๋น แม่ไล จากสวนลำใยแห่งหนึ่ง ณ ลำปางหนาวมากค่ะ

(ข้อมูล กล้วยนี้และกล้วยนั้น+รูปภาพอยู่ข้างล่างจ๊ะ)

จากคุณ : la coccinelle
เขียนเมื่อ : 4 ก.ค. 55 21:33:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com