Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(spoil)หยำฉา fighting stat /ยังจำกันได้มั๊ยครับ เค้าเคยแพ้ ชนะ ใครมาบ้าง? ติดต่อทีมงาน

วันก่อนลองๆนั่งนึกดูว่า ทำไมหยำฉาถึงได้โดนเหน็บแนมอยู่บ่อยๆ ก็พบว่า ส่วนใหญ่สู้แพ้

แต่เอ๊ะ พอนั่งๆนึกไปอีก แพ้ใครบ้าง ภาพจำก็มี ไซไบแมน หมายเลข20

พยายามนึก ก็นึกได้แค่เนี่๊ยะ--"

ที่หนักกว่านั้น คือ นึกไม่ออกเลยว่า หยำฉา ชนะใครบ้าง !!!

ก็เลยลองไปค้นๆดู ผลลัพธ์นี่ เอ่อ แบบว่า ...

ไหนๆค้นแล้ว ก็เอามาแชร์กันให้ทุกท่านร่วมทบทวนดูไปด้วยกันละกันนะครับ

ใครที่จำไม่ได้แล้ว ลองมาตามดูกันครับ

ปล. 1 spoilนะครับ สำหรับคนที่ยังไม่เคยอ่านdragonball
   2 ขออภัยที่ใช้ภาพจากเวบบางเวบ ไม่ได้มีเจตนาส่งเสริม แต่มันขี้เกียจไปแคปภาพจากหนังสือมา (ผมสนับสนุนของแท้ครับ ที่บ้านมีbig bookครบset)
   3 ถ้าใครขี้เกียจอ่านตามทีละความเห็น ให้อ่านใต้เส้นที่ผมขีดไว้ได้เลยครับ ทำสรุปเป็นตัวหนังสือแล้ว

แต่จะให้ดี อ่านตามทีละรูปก็ดีนะ เหมือนได้ย้อนอดีต ทบทวนกันไปอีกรอบ ดังนั้น ถ้าไม่รีบร้อนอะไร ขอข้ามบทสรุปใต้เส้นข้างล่างนี้ไปก่อนนะครับ

------------------------------------------------------
------------------------------------------------------

สรุปนะครับ

สุ้16ครั้ง         ชนะ7          แพ้ 8         เสมอ 1
คิดเป็น%win 43.75%      loss 50%   draw 6.25%

ดูจากตัวเลขแล้วหมายความว่า ถ้าใครสู้กับหยำฉา ก็50-50ครับ ระหว่างโอกาสแพ้กับไม่แพ้หยำฉาเท่าๆกัน จริงๆตัวเลขแบบนี้ มองไปแล้วดูหรูนะครับ แต่ถ้าเราลงในรายละเอียด จะพบว่า เลขอันนี้มันเป็นภาพลวงครับ

ในจำนวนการชนะทั้ง 7ครั้งนั้น เป็นการชนะตัวประกอบถึง6ครั้งครับ(ตัวประกอบลูกน้องเจ้ากระต่าย2ตัวประกอบในศึกประลองยุทธอีก4) ส่วนที่ชนะคู่ต่อสู้ที่มีบทเยอะหน่อย คือการชนะ เจ้ามนุษย์ล่องหน ครับ

ครับทุกท่าน ถ้าจะเราไม่นับตัวประกอบช่องเดียวจบ ก็จะพบว่า จริงๆแล้วหยำฉา ชนะ แค่ครั้งเดียว จากในdragonball500กว่าตอน เค้าชนะครั้งเดียวครับ

และถ้าหากเรามองไปในรายละเอียดการชนะที่ว่านี้ จะพบว่า หยำฉาชนะได้เพราะคุริรินถลกเสื้อบุลม่าให้ผู้เฒ่าเต่าเห็นไฟหน้าแล้วเลือดกำเดาไหลไปโดนมนุษย์ล่องหน จึงพูดได้เต็มปากว่า ถ้าไม่มีเพื่อนช่วย หยำฉาจะไม่มีทางชนะใครในเรื่องนอกจาก ตัวประกอบในศึกประลองยุทธเท่านั้นครับ

ดังนั้นถ้าเราเปลี่ยนtopicใหม่เป็น %การ"ชนะตัวละครหลักในเรื่องของหยำฉาด้วยตัวหยำฉาเอง"  %winจะเท่ากับ0ครับ

ตัวละครหลักที่โผล่ตั้งแต่ต้นเรื่อง หล่อ เท่ห์ มีcharactorที่ทำให้เป็นที่จำได้ง่าย(แพ้ผู้หญิง) มีท่าไม้ตาย(หมัดเขี้ยวหมาป่า) แถมต้นเรื่องนี่เป็นคู่ปรับกับพระเอกด้วยซ้ำ

ไม่น่าเชื่อนะครับ ว่า

…จะค่อยๆกลายเป็นตัวละคร ที่โดนอัดดับอนาถ เรื่อยๆ เรื่อยๆ จนสุดท้าย หยำฉา ก็กลายเป็นตัวละครที่"หยำฉา"ที่สุดจริงๆ

edit เออแฮะ กับไซไบแมนต้องถือเป็นเสมอนี่หว่า มันตายคู่ ขออภัยด้วยครับ อคติบังตา งั้นก็เป็น ชนะ7 เสมอ2 แพ้7 ส่วนตัวเลขเปอร์เซ็นต์ เอาไว้อย่างงั้นละกัน ขี้เกียจคิดแล้ว

แก้ไขเมื่อ 20 ส.ค. 55 13:44:42

จากคุณ : ebonydevil
เขียนเมื่อ : 20 ส.ค. 55 11:38:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com