Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

The Hunger Game ดูแล้วยังไงไม่รู้ครับ คาดหวังไว้เยอะแต่...spoil ติดต่อทีมงาน

เปิดเรื่องมาได้น่าสนใจมาก ถึงจะดูเอื่อยๆไปนิด
แต่ผมว่าก็โอเค ถ้าครึ่งหลังของหนังจะจัดเต็ม ปูทางตัวละครแน่นๆไว้ก็ดีแล้ว

พอเริ่มเข้าตัวเมืองมาฝึก เจอคู่แข่งคนอื่นๆ .... โอว้ มันส์แน่ๆ
เขต 1 เขต 2 ไอบ้าพวกนี้มันนักฆ่าสุดโหดแน่นอน (ในใจคิดถึงแบทเทิลรอยัลขึ้นมาทันที)
สมัครมาเอง ฝึกฆ่ามาตั้งแต่เด็ก ชนะเกือบทุกปี !!
เริ่มรู้สึกตื่นเต้นไปกับหนัง นางเอกจะทำยังไงละเนี่ย

ยิ่งตอนนางเอกฟังคำแนะนำ ผมคิดว่าสภาพแวดล้อมมันโหดแน่นอน
แหล่งน้ำนี่แหละ จุดโหดเลย น้ำหายาก
ดังนั้นพวกฝีมือเทพๆ มันต้องไปซุ่มรอเหยื่อแถวนี้แน่นอน ตื่นเต้นๆ

เริ่มเกมปุ๊บ ซัดกันเลย ได้ใจมากมาทิ้งก็ฆ่ากันแล้ว
แต่ เอ๊ะ! ฉากฆ่ากัน...นี่มันฆ่ากันหรือทำให้สลบหว่า
เหลือบไปดูเรทหนัง....อืม โอเค...ตูเข้าใจผิดไปเอง

นางเอกฉลาดดีแฮะ นอนบนต้นไม้นี่แหละสุดยอดแล้ว
เสียแต่ไม่มีธนู หาธนูได้เมื่อไรนะ เืำืทพสไนเปอร์ถือกำเนิด ....

อ้าว เธอคนนั้นจะจุดไฟทำแป๊ะอะไรว่ะ ไม่รู้หรือไงว่าจุดไฟก็เท่ากับเชิญเค้ามาฆ่าอะ
คนในเขตไม่สอน ? ผู้ดูแลไม่แนะนำ ? ไม่รู้หรอเกมนี้เค้าฆ่ากัน ?
คือถ้าจะโง่ ก็ไม่น่าโง่แบบนี้
มีเวลาเตรียมตัวตั้งหลายวัน ทำอะไรอยู่
ถ้ากลัวไม่อยากเล่นเกมก็น่าจะซ่อนตัวมิดชิดไปเลย มาจุดไฟกันหนาวเนี่ยนะ = =

อ้าว พวกพี่เทพ เฮฮาอเมริกันปาร์ตี้เหมือนมาแคมป์ปิ้งฆ่าคน
เฮ้ย พี่นักฆ่ามืออาชีพ เค้าเฮฮาไปฆ่าเหยื่อแบบนี้นี่นะ !! ไม่สมเหตุสมผลเลย
เกิดมีคนดักฆ่า แบบซ้อนแผนไม่เงิบหรอ
.... เออ แบบนี้ก็ชิลดีนะ เดินคุยสัพเพเหระเฮฮา พอเจอเหยื่อก็ฆ่าสนุกดี = =

คุ้นๆว่าเกมนี่มันจัดมารอบที่ 70 กว่า มีถ่ายทอดสด ตัวอย่างมีให้ดูทุกครั้งว่าควรทำตัวแบบไหน ทำยังไงถึงรอดชีวิต
... แต่ฆ่ากันแบบไม่มีแผนอะไรเลยเนี่ยนะ เนี่ยนะรายการสดที่มีมากว่า 70 ครั้ง

วันต่อมา โฮโลแกรมสร้างไฟของจริง...เจ๋งแฮะ
แต่เดี๋ยวก่อนนี่มันเล่นยิงลูกไฟมาทางนางเอกเลยนี่หว่า ไหนบอกจะไล่ต้อนพื้นที่
นี่เค้าเรียกว่าไล่ฆ่าแล้ว ลองไม่หลบดิหน้าไหม้แล้ว = =
พอนางเอกไปยังที่หมาย .... บอกเตรียมพลุได้
... พ่อเอ้ย !! เตรียมตั้งแต่สร้างไฟเลยก็ได้ ถ้าเป็นกุตายไปแล้ว !! หลบไม่พ้นหรอก !!

เริ่มกลับมาตื่นเต้นตอนไล่ล่า นางเอกฉลาดแบบนี้ผมชอบ ปีนขึ้นต้นไม้นี่แหละสุดยอด รอมันปีนมาแล้วหาจังหวะฆ่ามันซะ
...... นักฆ่า(ที่ฝึกมาตั้งแต่เด็ก) หล่นต้นไม้จ้า !! เงิบ  -_-" (หน้าผม)
ไม่เป็นอะไร ไอพวกนักฆ่ายังมีธนูกับมีด
พวกนี้โครตแม่นเลยตอนซ้อม นางเอกซวยละ
ฟ้าววววว.... ว่าว........ O.o (หน้าผม)
ละ...แล้วมันจะทำไงต่อ....นะ...นอนหลับอุตุ.... !! ไหนใครเฝ้ายาม ไม่มี!!

ฉากต่อไปพอรับได้ที่เอารังแตนหล่นใส่ ถือว่าโชคดีและฉลาดพอตัว ชอบครับ
ส่วนฉากภาพหลอนใส่มาทำไมหว่าจะหลับแทนนางเอก

น้องผิวสีน่ารักแฮะ แต่ผมเห็นยมทูตมารอรับน้องเค้าแล้วแหละ
แล้วก็เป็นดังคาดตายจริงๆ
ตอนนางเอกวิ่งไปช่วยน้องเค้า
ผมระแวงว่าจะโดนซ้อนแผนคือรอให้คนมาช่วยก่อน แล้วค่อยมาจู่โจม
ไม่มีอะไรเลยจริงๆ วิ่งดุ่มๆเข้าไปช่วยแบบไม่ต้องมองอะไรเลย
แล้วก็มีโมเมนท์ให้ซึ้ง...แต่ผมไม่ซึ้งเลย เพราะอะไรไม่รู้ปกติฉากแบบนี้ผมอินนะ

แล้วผมงงการก่อจราจลด้วย จัดมาตั้ง 70 กว่าครั้ง เพิ่งมีอารมณ์อยากต่อต้านตอนนี้นี่นะ !!
ถ้าบอกว่าจัดครั้งแรก ผมอินผมเชื่ออารมณ์ในหนัง แต่นี่อะไรเพิ่งรู้ตัวว่าควรจะต่อต้าน ?
ไม่เคยเกิดจราจลมาก่อนจริงอะ ?

โอ้.... เริ่มบ่นเยอะแล้ว อีกนิดจะจบแล้วครับ
"น้ำหายาก" ตรงไหน....??? ภาพที่เห็นในหนังคือน้ำอุดมสมบูรณ์มาก
จุดพีคที่โชว์ทักษะนางเอกว่าเป็นเทพล่าสัตว์ให้คนดูรู้สึกตื่นเ้ต้นมันอยู่ตรงหนาย ?
แถมตอนสร้างสัตว์ประหลาดขึ้นมา
มันคิดบ้างมั้ยถ้าสัตว์ประหลาดแดรกผู้เข้าแข่งขันหมดจะทำไง = =
ที่เปลี่ยนกฏไปมาอีก...ไม่ขลังเลย !! มันดูง่ายพิลึก !!

แล้วก็จบไปแบบงงๆ เหมือนจะมีภาคต่อ

----------------------
ชอบ >>> แนวคิดเรื่อง,นางเอกสวย,ตัวเอกฉลาด
ผิดหวัง >>> การต่อสู้ หนังเหมือนเน้นการเอาชีวิตรอด แต่ไม่สมจริงเอาซะเลย หน่อมแหน้มมาก
คิดในใจว่า หนังเรื่องนี้ทำมาจากนิยายเ้น้นความรักสามเศร้าแน่ๆ....ฉากต่อสู้ถึงเพลียได้เช่นนี้ = =
และก็จริงดังที่คิดไว้ มันมาจากนิยายจริงๆด้วยแฮะ
---------------------

หลังจากดูจบแล้ว ผมเลยมาหาอ่านกระทู้หนังเรื่องนี้ในพันทิป พบว่า....

"เวลาแฟนนิยายเอามาเล่า สนุกกว่าดูหนังอีก" !!

-โมเม้นท์รักสามเศร้าและความรู้สึกนางเอกจริงๆ
-ตอนพวกนักฆ่านอนเฝ้านางเอก มีการเฝ้ายาม มีการจับอาวุธไม่ปล่อยมือ ผลัดกันเฝ้ายาม
- ในกลุ่มนักฆ่าเองที่มารวมกลุ่มกันก็มีเหตุผล
- เหตุผลที่เปลี่ยนกฏแบบชัดๆ
- เหตุผลการเมือง ที่นำไปสู่ภาคต่อไป (ในหนังผมไม่รู้สึกเลย 555)

สรุป ผิดหวังกับตัวหนังทั้งๆที่ผมชอบแนวคิดของเนื้อเรื่อง
ผิดหวังกับฉากแอคชั่นที่คิดว่าจะได้ลุ้นระทึก
และผมจะลองไปหานิยายมาอ่านดูดีกว่า ท่าทางจะสนุกกว่าเยอะ
เพราะคงได้รู้รายละเอียดความรู้สึกของตัวละครมากกว่านี้
ส่วนฉากแอคชั่น....ช่างมันเถอะ ฮ่าฮ่าฮ่า

ปล.ผมไม่ไปสร้างหนังเองไม่กำกับหนังเอง เพราะไม่มีตังและไม่อยากทำ
ปล.2 คุยดีมาคุยดีกลับ คุยร้ายมาคุยเกรียนกลับ ^^

แก้ไขเมื่อ 30 ส.ค. 55 21:42:13

จากคุณ : Kyo3
เขียนเมื่อ : 30 ส.ค. 55 21:34:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com