Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กลุ่มย่อยมีไปเพื่ออะไร มีข้อดีข้อเสียอย่างไร? ติดต่อทีมงาน

คือผมก็เล่นพันทิปมานานนะครับ หนักที่เป็นผู้อ่านซะมาก โพสต์บ้างนานๆเดือนละครั้งสองครั้ง

แต่เรื่องกฎ กติกา มารยาท นี่ผมอ่อนมาก

เพราะด้วยเหตุที่มันได้ปรับเปลี่ยนไปเรื่อยๆด้วย ถ้าไม่ได้ติดตามจริงๆก็เหมือนตกข่าว

ผมสงสัยว่าการตั้งกลุ่มย่อย มีประโยชน์ข้อดีข้อเสียอย่างไร

เท่าที่ผมติดตามหลังๆนี้ เรื่องที่ฮิตๆหน่อยก็คือ เรื่องที่ห้องละครไทย ถูกแยกออกไปเป็นกลุ่มย่อย

ก็พอเข้าใจนะครับ เพราะผมมักเข้าห้องเฉลิมไทยเป็นหลัก เน้นที่ห้องรวมมิตร จะได้อ่านอะไรหลากหลาย

เข้าใจได้ว่า ละครไทยเนี่ย คนเข้ามาฟินกันมาก กระทู้ถี่ยิบ บางครั้งแทบจะนาทีต่อนาที

คนที่ไม่อินไปด้วยอาจจะเบื่อหน่าย จนกระทั่งมีการเรียกร้องให้แยกห้องย่อย แล้วก็ได้แยกจริงๆ

ตอนนี้ผมก็เข้าใจว่า คอละครไทยจริงหรือ (หรือหน้าม้า หรืออะไรก็แล้วแต่) คงจะชอบใจ เพราะเข้าไปปลื้ม ไปบ่นกันได้เต็มที่ตามภาษาคอเดียวกัน คนนอกก็ไม่ต้องรู้สึกกวนใจ กวนตากับกระทู้ละครมหาศาลที่ไปเบียดบังกระทู้อื่นให้ตกขอบกันไปหมด จะเหลือก็แค่จะแย่งตำแหน่งกระทู้แนะนำได้อย่างไร

แต่ผลหลังจากนั้นที่ผมเห็น กลายเป็นว่าไม่รู้สึกว่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงไป กระทู้ละครไทยก็ติดกันเป็นพืด ยาวยืดในห้องรวมมิตรเหมือนเดิม แต่กลายเป็นการอำนวยความสะดวกให้ชาวละคร มีห้องส่วนตัวเต็มที่

ผมเก็บงำความ งงๆอันนี้ไว้มาซักพัก เพราะผมเหมาว่าผมคงเข้าใจเงื่อนไขในการสร้างกลุ่มย่อยผิดไปเอง
แล้วการเข้ามาถามแบบนี้ มันเสี่ยงพลีชีพจริงๆ

ในขณะเดียวกัน ผมก็พยายามหาคำตอบว่ากระทู้กลุ่มใดแสดงที่หน้ารวม กระทู้ใดไม่แสดง

เรื่องที่ผมขัดใจคือ กลุ่มย่อยหลายๆกลุ่ม(ที่ผมไม่รู้ว่าเคยมีกลุ่มอะไรบ้างมาก่อน เช่นพวกในคลับต่างๆ)

มีหลายกลุ่มที่มีหัวข้อน่าสนใจ แต่มันไม่เคยถูกแสดงในหน้ารวม ผมถึงไม่ค่อยเคยเห็นหัวข้อเหล่านี้

ส่วนตัวผมเอาแค่ในห้องเฉลิมไทย พอผมไปเล็งกลุ่มย่อยจริงๆ ผมเสียดายหลายกลุ่มมากๆที่ผมไม่เคยเห็น ไม่เคยอ่าน ไม่เคยผ่านตา ทั้งๆที่ถ้าผมเจอ ผมต้องเข้าไปอ่าน หรือไปแสดงความคิดเห็นแน่ๆ เพราะบางเรื่องมันไม่เฉพาะกลุ่มขนาดนั้น บางอย่างเป็นเรื่องกว้างๆที่คนสนใจก็เข้าไปดูไปอ่านได้ เช่น Sci Fi&fantacy / Harry Potter / คนรักหนัง / Series Club / บันเทิงเกาหลี,ซากุระ,แดนมังกร ฯลฯ

แต่ถ้าเป็นห้องเฉพาะกิจของดาราคนนั้นๆเลย หรืออะไรที่เจาะจงมากๆ ต้องอินเนอร์จริงๆ อันนี้พอเข้าใจ

น่าเสียดายที่กระทู้ดีๆหรือน่าสนใจในกลุ่มย่อยที่ไม่แสดงในห้องรวมเหล่านี้ ที่ไม่มีสิทธิ์ขึ้นไปถึงกระทู้แนะนำ
เพราะคนส่วนใหญ่มีโอกาสเข้ามาเห็นน้อย ถ้าไม่เลือกห้องย่อยเข้าไปดู

และปรากฏการณ์วาไรตี้โชว์ของไทยล่าสุดที่ฮือฮากันทั้งประเทศเช่นรายการ The Voice Th

ออกตัวก่อนว่าผมเป็นคนที่ไม่ดูทีวีไทยเลยแม้แต่ช่องเดียว แม้แต่รายการเดียว จะมีบ้างก็แค่ข่าวที่เปิดผ่านและหยุดดูเพราะเป็นเรื่องน่าสนใจเท่านั้น ใครจะด่าผมบ้า เว่อร์ ไม่รักชาติ ผมไม่ถือสาเลยครับ เพราะก่อนที่ผมจะเลิกดูทีวีไทยในสิบปีหลังนี้ ผมดูทีวีไทยมาตั้งแต่เด็ก เป็นเด็กติดทีวี เรียกว่าถ้าเทียบกับเพื่อนรุ่นเดียวกัน ผมถือเป็นตัวพ่อที่ติดทีวีจนช่ำชอง แต่รู้จริง รู้ลึกหรือไม่นั้น ผมไม่ถึงขั้นนั้นครับ ถ้าเทียบกับคนในห้องนี้

อย่าโทษผมเลยที่ผมเลิกดู เอาเป็นว่า ต่างคนต่างรสนิยมครับ สิบปีที่ผมเลิกดู วันนี้เปิดไปดูใหม่ ผมก็ยังไม่เห็นอะไรต่างจากสิบปีที่แล้วเท่าไหร่ ผมเอาตัวเองชั่ง ตวง วัด ครับ

จนกระทั่งผมเห็นกระแส The Voice th จากในห้องรวมมิตร และในกระทู้แนะนำห้องเฉลิมไทยเนี่ยแหละครับ ผมถึงตะหงิดๆ อยากลองของ ผมไม่เคยเชื่อน้ำยารายการประกวดร้องเพลงในไทยเลยซักรายการ แต่ผมเป็นแฟนพันธ์แท้ The Voice Uk/USA / X Factor UK ครับ

พอผมเข้าไปดู ผมยอมรับเลยว่ารายการต่างชั้นกับของสากลแค่ ตี๊ดดดด เดียวเท่านั้นเองครับ
ทำเอาผมงงแบบไม่เชื่อตัวเอง โปรดักชั่นใช้ได้ อาจจะเป็นเพราะต้นฉบับทำมาดีอยู่แล้ว เดินตามไม่ยาก

กรรมการเข้าท่าเข้าทาง ไม่เว่อร์ ดูไม่สคริป เป็นธรรมชาติ มีเดดแอร์บ้างเล็กน้อย แต่ไม่น่าเกลียด ให้ความบันเทิงได้ ผู้เข้าแข่งขันน่าสนใจ มีสีสัน ไม่เอาแต่ร้องโชว์ซุปเปอร์พาวเวอร์ปวดประสาทเขบ็ตเจ็ดชั้น เพราะประกวดร้องเพลงของเมืองฝรั่งเดี๋ยวนี้เค้าไม่วัดกันแค่เสียงดีกันแล้ว ที่คำฝรั่งเค้าเรียกว่าเสียงดีแบบ karaoke หรือถ้าเป็นของเราก็คงเรียกเสียงดีแบบนักร้องตามผับ ผมเคยเชื่อว่าเมืองไทยคงยากที่จะไปไกลเกินจุดนั้น ถึงจะมี ปริมาณก็คงไม่มากพอเอามาจัดการแข่งขัน

แต่มันกลับเป็นไปได้โดยที่ผมยังอึ้ง นี่มันไม่ใช่ระดับนักร้องตามผับแล้ว

ผมเกริ่นเรื่อง the voice มาซะยาว ประเด็นคือผมคิดว่าเอา the voice ไปเป็นกลุ่มย่อย ก็เป็นอีกตัวอย่างนึง ที่คนทั่วไปไม่มีโอกาสได้เห็นปรากฏการณ์ดีๆ เจ๋งๆ แบบนี้ ที่ทำให้คนทิฐิสูงอย่างผม เข้าไปสัมผัสว่าเกิดอะไรขึ้นมาซักอย่างในวงการทีวีบ้านเรา เหมือนปิดโอกาสไปโดยปริยาย

ข้อเสนอของผมคือ ผมว่ากลุ่มย่อยแทบทุกกลุ่ม ควรมีสิทธิ์ออกมายืนในกระทู้รวม เพื่อเปิดโอกาสให้คนนอก สนใจเข้ามาอยู่เป็นคนใน

หรือถ้าจะเคี่ยวนัก ก็แยกกลุ่มย่อยไปให้หมดสิ้น ไม่ต้องมีห้องรงห้องรวมอะไรแล้ว เพื่อความแฟร์

แล้วแต่จะรับไว้พิจารณาครับ

จากคุณ : oath_peach
เขียนเมื่อ : 14 ก.ย. 55 22:25:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com