Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาดูโปสเตอร์สวยๆ เหน็บแนมพล๊อตหนังที่ซ้ำซาก กับเกมส์เบาๆที่จัดให้เป็นพิเศษครับ ติดต่อทีมงาน

ในบรรดาภาพยนต์กระแสหลัก ไม่ว่าจะเป็นหนังรัก แอ๊คชั่น สืบสวน หรือสยองขวัญ

มักมีพล็อตแบบซ้ำซาก จำเจ ที่พวกเราดูซีนนั้นทีไรก็จะเดาได้ทู้กกกที
ว่าฉากที่จะเกิดต่อไปจะเป็นยังไง ใช่มั้ยล่ะครับ

พื้นๆเลยก็เช่น นางเอกต้องได้กับพระเอก ตัวร้ายได้รับผลกรรม
แล้วก็ end credit ประกอบเพลงป๊อปชื่นบานให้เรารู้สึกว่าสถานการณ์คลี่คลายแล้ว

หรือฉากที่ตัวร้ายได้ ได้พระเอกมาในกำมือ และวินาทีที่มันพร้อมจะยิงหัวพระเอกได้ทันที
มันกลับเลือกที่จะพล่ามถึงแผนการณ์ของมัน หรือมัวคิดว่าจะทรมานพระเอกด้วยวิธีใดดี

และนั่นก็คือช่องว่างให้พระเอกหนีรอดเงิ้อมมือมันไปได้

พล๊อตซ้ำซากแบบนี้แหละครับที่พวกเราเคยชินกันดี ถึงแม้ว่าเราจะเดาฉากต่อไปได้
แต่เราๆก็เผลอใจเพลิดเพลินไปกับภาพยนต์แนวนี้ทุกที

เรื่องซ้ำซากแบบนี้เป็นที่รู้กันดีในวงการภาพยนต์ จนกลายเป็นการล้อเลียนให้เป็นเรื่องโจ้กสนุกๆกัน

ในโอกาสงาน  New York International Latino Film Festival
จึงมีการจัดทำโปสเตอร์ล้อเลียนฉากหนังเหล่านี้ออกมา เพื่อสร้างสีสันแก่ผู้ร่วมงาน

โปสเตอร์ทั้ง 6 แบบนี้ จัดทำในรูปแบบทางสถิติ กราฟต่างๆ แผนภูมิ พายชาร์ต

โดยใช้รูปอิล์ลาสเตรตสัญลักษณ์ภาพมาทดแทน

เกมส์ที่จะเสนอก็แค่เล่นๆเพลินๆครับ คือแต่ละโปสเตอร์ จะให้ทุกท่านช่วยกับตอบเข้ามาว่า

หนังเรื่องใดที่มีฉากหรือพล๊อตเหล่านี้ มารูปละ 3 เรื่องครับ เบาๆ ไม่เครียดเลยครับ

*ขอบคุณที่มาจากเว็บทางการของ  New York International Latino Film Festival ด้วยครับ

ปล.ภาษาอังกฤษของผมไม่ถึงขนาดขั้นเทพนะครับ อันไหนให้ความหมายผิดไปบ้างขออภัยด้วยครับ
ถ้ามีผู้แก้ไขให้จะยินดีมากครับ

และเพราะมันแสดงเป็นข้อมูลทางสถิติ ผมอาจขึ้นต้นด้วยคำว่า"ปริมาณ"เอาไว้ ถึงแม้มันจะไม่ได้เขียนในโปสเตอร์ก็ตามนะครับ

ขอให้สนุกครับ

***โปสเตอร์ที่ 1***

ปริมาณความแม่นยำของผู้ร้ายเวลาต่อสู้กับพระเอกในหนัง

จากคุณ : oath_peach
เขียนเมื่อ : 15 ก.ย. 55 22:01:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com