Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(Sailormoon)เพิ่งสังเกตว่า เจ้าหญิงเซเรนิตี้ทุกองค์ ต้องมีตัวแทนตัวตายเหมือนเซเลอร์วีนัส? ติดต่อทีมงาน

จำได้ไหมค่ะ ว่าในเซเลอร์มูนภาคมังงะ มีการระบุถึงเซเลอร์วีนัสว่า เธอเป็นตัวแทนตัวตายของเจ้าหญิงเซเรนิตี้ เพราะมีหน้าตาเหมือนกันอย่างกับฝาแฝด เวลาที่เจ้าหญิงแอบหนีลงไปหาเจ้าชายที่โลกคราใด บางครั้งเซเลอร์วีนัสจำต้องปลอมตัวเป็นเจ้าหญิงเซเรนิตี้แทน หรือแม้แต่การใช้เซเลอร์วีนัสเป็นตัวปลอมเพื่อล่อให้ศัตรูตายใจคิดว่าเป็นเจ้าหญิงกลับชาติมาเกิด (แต่เราว่าถ้าเหมือนกันอย่างกะฝาแฝดขนาดนั้น จะไม่มีเพื่อนร่วมทีมทักเลยเรอะว่า สองคนนี้เหมือนฝาแฝด ==")

ก็เข้าใจนัยยะการผูกเรื่องของ อ.ทาเคอุจิ นะค่ะว่า เซเลอร์มูนถือกำเนิดมาจาก เซเลอร์ V แล้ว อ.ก็วาดต้นแบบของอุซางิ มาจาก มินาโกะจัง ทั้งสีผม นิสัย เกือบทั้งหมด (จะไม่เหมือนกันตรงที่ มินาโกะไม่ค่อยขี้แยเท่าอุซางิ)

และด้วยความที่เราช่างสังเกต (อีกแระ) เหมือนสมัยจับเอาโดเรมีมาคู่กับเซเลอร์วีนัสนี่แหละ ถ้าใครยังจำได้ (ฮา)

เราก็เพิ่งมาสังเกตเซเลอร์มูนน้อย แล้วก็เห็นเซเลอร์คนนี้...ก็ได้ข้อสันนิษฐานแล้วว่า...ชะรอย ราชวงศ์เซเรนิตี้ เจ้าหญิงกี่องค์เกิดมา จะต้องมีตัวตายตัวแทนแถมมาด้วยทุกนาง? เพราะ

เราสังเกตเซเลอร์เซเรส ซึ่งในภาคมังงะ เธอเป็นเซเลอร์ดาวเคราะห์น้อย แต่เดิมเธอกับเพื่อนๆอีกสามคน ถูกวางตัวให้เป็นองค์รักษ์ที่จะปกป้องเซเลอร์มูนน้อย ยามเมื่อขึ้นครองบัลลังก์ต่อจากนีโอควีนเซเรนิตี้ แต่มาถูกควีนเนเฮเรเนียจับเอาไปล้างสมองเป็นสิ่วล้อ จนกลายมาเป็นอามาโซเนส ควอเท็ต

ที่เราสังเกตก็คือ เซเรส มีผมสีชมพูเหมือนอุซางิน้อย และ ผูกโบที่หลังท้ายทอย...ลักษณะเหมือนเซเลอร์วีนัส ที่มีผมสีทองเหมือนเจ้าหญิงเซเรนิตี้เปี๊ยบเลยค่ะ...เราเลยรู้สึกว่า หรือ อ.ทาเคอุจิ จะออกแบบตัวเซเรสนี่แหละ ให้มาสืบทอดตำแหน่งหัวหน้ากลุ่ม และเป็นตัวแทนตัวตายของอุซางิน้อย เหมือนกับที่เซเลอร์วีนัสทำหน้าที่นี้มาแล้ว

ซึ่งก็หมายความว่า ต่อไป...ไม่ว่าเจ้าหญิงราชวงศ์เซเรนิตี้องค์ไหนเกิดมา ผมสีอะไร หัวหน้าองค์รักษ์ที่เป็นตัวแทนตัวตายก็จะต้องผมเดียวกับเจ้าหญิง แถมจะต้องผูกโบที่ศีรษะ เหมือนกับเซเลอร์วีนัสและเซเรสนั้นแล ^W^

เพื่อนๆเคยสังเกตอย่างที่เราสังเกตไหมค่ะ

แก้ไขเมื่อ 17 ก.ย. 55 17:24:30

จากคุณ : Anemone2526
เขียนเมื่อ : 17 ก.ย. 55 17:22:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com