Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(ตามหาหนัง2) ฝรั่งย้อนยุคคล้าย Les Miserables, Monte Cristo / พ่อลูกจิตรกรผลัดพราก มาเจอกันได้เพราะรูปที่ลูกส่งประกวด ติดต่อทีมงาน

หลังจากที่เคยตั้งกระทู้ไว้เมื่อหลายเดือนก่อน จนบัดนี้ยังไม่สามารถหาคำตอบได้เสียทีครับ ว่าสรุปเเล้วไอ้หนัง
ที่ผมเคยดูเรื่องนี้มันชื่อเรื่องอะไรกันเเน่ หลังจากพยามค้นด้วยทุกตีย์เวริด์ที่พอจะนึกได้ ทั้งในอากู้ เเละ IMDB
เเต่ก็ยังไม่เจออะไรที่ใกล้เคียงเลย วันนี้เลยตัดสินใจลองมาตั้งกระทู้อีกรอบ เผื่อว่าจะมีใครสักคนที่จะมาไข
ปริศนาของผมได้ครับ 5555555 ...

"เป็นหนังฝรั่ง ซับไทย ภาพสี ดูจากช่องยูบีซี Star movies เมื่อหลายปีก่อน น่าจะประมาณช่วงปี 2545-2549"
เป็นหนังย้อนยุค คล้ายกับ Les Miserables, Jane Eyre, The Count of Monte Cristo สันนิษฐานว่าเรื่องเกิดในฝรั่งเศส
ตัวละครอื่นยังใส่วิกผมอยู่ เดินทางด้วยม้าหรือรถม้า พ่อพระเอกไว้ผมทรงหางม้าไม่ยาวมาก

ตอนเริ่มต้น เหมือนว่าตัวพ่อพระเอกจะเป็นศิลปินไส้แห้ง มีฝีมือดี เเต่ไม่มีโอกาสเกิดสักที มาเเต่งงานกับผู้หญิง
คนหนึ่งจนเกิดลูกชาย (ตัวพระเอก) ก็ใช้ชีวิตกันไป จนพระเอกโตพอที่จะรู้ความเเล้ว พ่อที่เป็นศิลปินก็ถ่ายทอดวิชา
วาดรูปให้กับพระเอกเอาไว้ติดตัว เเต่ไปๆมาๆ พ่อผู้เป็นศิลปิน ตัดสินใจเข้าเมืองหลวงไปตามฝันที่จะเป็นศิลปินที่ยิ่งใหญ่
(ตรงนี้ผมไม่เเน่ใจว่าจะไปเป็นจิตรกร หรือประติมากรนะครับ) เลยทิ้งพระเอกอยู่กับเเม่ ไม่ก็ใครสักคนที่เป็นญาติผู้หญิงครับ
โดยสัญญาว่าจะกลับมารับไปอยู่ด้วยเมื่อประสบความสำเร็จเเล้ว ... เเล้วก็หายไปนานเลยครับ จนพระเอกโตเป็นหนุ่ม
ส่วนเพื่อนวัยเด็กคนเดียวที่เค้ามี คือ เด็กสาวละเเวกบ้านครับ ครอบครัวทำโรงปั่นฝ้าย ทอผ้าอะไรสักอย่าง (หรือไม่ก็เป็น
โรงนาไปเลย 5555) เล่นด้วยกันจนโตเป็นหนุ่มสาวเลยครับ เหมือนว่าพระเอกจะมีใจให้ด้วย

พอตอนโต ชีวิตพระเอกก็โคตรจน ไม่มีอันจะกิน พ่อก็ไม่กลับมารับเสียที ตรงนี้ผมจำไม่ได้ว่าใครกำลังทำอะไรที่ไหนอย่างไร
นะครับ จำได้ช่วงต่อมาประมาณว่า พระเอกกับเด็กสาวที่เป็นเพื่อนในวัยเด็กต่างมีใจให้กัน เเต่พ่อของผู้หญิงไม่สนับสนุน
เพราะเห็นว่าพระเอกยากจน ไม่มีหัวนอนปลายเท้า (เเต่เเม่ผู้หญิงแอบเชียร์อยู่)

ฉากสำคัญประมาณว่า พ่อนางเอกออกไปข้างนอกในวันที่หิมะตกหนักมาก เเล้วดันเป็นลมกลางทาง พร้อมกับทำกระ
เป๋าเงินหล่นไว้กลางทาง
โชคดีคือมีคนไปพบเข้า่เลยพาไปส่งบ้าน ส่วนพระเอกก็ดันไปเก็บกระเป๋าเงินของพ่อนางเอก
ได้ ก็เลยเอาไปส่งคืนที่บ้าน เเต่ถูกหาว่าเป็นคนขโมยไป (ตรงนี้เลือนลางมากครับ ไม่เเน่ใจเลยว่า จริงๆเเล้วตัวพระเอกเอง
หรือพ่อนางเอกที่สลบกลางทางกันเเน่ หรือใครช่วยใครกันเเน่ 5555) เเต่ที่เเน่ๆคือหิมะตกหนักมา หนาเป็นชั้นๆเลย พ่อ
นางเอกก็ไล่พระเอกออกจากบ้านไปด้วยความเข้าใจผิดในขณะที่หิมะยังตกอยู่
ส่วนตัวนางเอกกับเเม่ดูเหมือนจะ
เชื่อว่าพระเอกเจตนาดีจริง ๆ

ตัดกลับมาที่พ่อพระเอกที่เป็นศิลปิน ตอนนี้ดังเเละประสบความสำเร็จเเล้ว มีงานชิ้นเอกเป็นรูปปั้นนักรบชูดาบขี่ม้าอยู่ใจกลางเมือง (ไม่เเน่ใจว่าเป็นรูปปั้นของนโปเลียนหรือเปล่า) ก็เลยจะไปรับลูกมาอยู่ด้วย เเต่หาไม่เจอ ติดต่อไม่ได้ (ย้ายไปเเล้วหรือไงไม่ทราบ) ก็ทุกข์ใจเหลือเกิน ซึ่งเป็นช่วงเดียวกับที่เหมือนว่าพระเอกก็ตัดสินใจเข้าเมืองหลวงมาเพื่อตามหาพ่อเหมือนกัน ไปทำอีท่าไหนไม่รู้ ได้มาส่งผลงานรูปวาดประกวด ซึ่งพอพระเอกเป็นกรรมการอยู่ด้วย - - ก็เห็นรูปหนึ่งจากบรรดารูปทั้งหมด มีสัญลักษณะอะไรบางอย่างคล้ายกับที่ตนเคยสอนลูกชายไว้เมื่อครั้งก่อนเข้ามาเมืองหลวง ก็เลยมั่นใจว่าไอ้งานชิ้นนี้เป็นของลูกชายตัวเองชัวร์ ๆ

ตอนจบก็แฮปปี้เอนดิ้งครับ พ่อลูกเจอกันเเล้วพากันเข้ามาอยู่ในเมืองหลวง จำได้ลางๆว่าก็เกือบจะไม่ได้เจอกันเเล้ว มีอุปสรรคอยู่บ้าง เเต่สุดท้ายก็เจอกันด้วยวิธีใดไม่อาจจำได้จริงๆ 5555

บางช่วงบางตอน มันเลือนลางมากเพราะดูเมื่อนานมากเเล้วครับ จนชักไม่เเน่ใจบางสิ่งบางอย่างที่เขียนลงไปนี้ ผมละเมอคิดไปเองด้วยหรือเปล่า 555555 หนังเรื่องนี้มันติดในสมองทุกครั้งครับ ที่ดูหนังย้อนยุคอย่าง Les Miserables, Jane Eyre มันสะกิดใจตลอด เหมือนปมที่แก้ไม่หลุดสักที เคยลองหาทั้งในอากู๋ หรือไล่ดูลิสหนัง Period, Vintage ใน IMDb เกือบร้อยเรื่องก็ยังไม่เจอ ไล่ดู Trailer ไปทีละอัน ๆ ก็ยังไม่เจอครับ พยายามใช้คีย์เวริด์เท่าที่พอจะนึกได้ก็ไม่เจออะไรที่ใกล้เคียงเลย ถึงขั้นส่งเมล์ไปสอบถามข้อมูลจากเจ้าของเว็บที่รีวิวหนังประเภทนี้ที่เป็นคนต่างประเทศ ก็ไม่ได้ข้อมูลเท่าไรเลย เเต่ผมเชื่อว่าต้องมีใครสักคนที่เคยดูเเล้วจำได้ เพราะด้วยวิํธีการเล่าเรื่อง หรือเนื้อหาภายในเรื่อง ค่อนข้างน่าประทับใจ ไม่น่าจะเป็นแบบดูเเล้วก็ผ่านไปเลยครับ

ถ้าใครหลงเข้ามาอ่านโดยบังเอิญ ต้องขอโทษด้วยนะครับ ยังไงก็ช่วยกดเก็บเข้าคลังกระทู้ให้หน่อยนะครับ ถือว่าช่วยให้ฝันผมที่จะได้ดูเรื่องนี้อีกครั้งใกล้ความเป็นจริงขึ้นมาหน่อยละกันครับ เพราะอย่างน้อยๆถ้าไม่มีใครช่วยตอบได้ในเร็วๆนี้ อีกสีก4 - 5 เดือน ผมจะได้ขุดกระทู้นี้ในคลังกระทู้มาตั้งกระทู้หาอีกครับ 55555 ก็ว่าจะหาจนกว่าจะเจอ จะดูว่าสรุปเเล้วผมเคยดูจริง ๆ หรือเเม่มละเลอฝันเป็นตุเป็นตะเองทั้งเรื่องเนี่ย ขอบคุณครับ :D

ปล. เรื่องนี้เป็นเรื่องสุดท้าย สำหรับหนังที่ยังติดอยู่ในสมองเเต่ไม่ทราบชื่อเรื่องครับ ถ้าไม่นับเรื่องลูกบุญธรรมในอีกกระทู้ที่ตั้งไว้ (http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A12754031/A12754031.html) นอกนั้นจัดการเคลียร์ไปได้หมดเเล้ว ด้วยท่านอากู๋ เเละท่าน IMDb เลยยิ่งอยากเคลียร์ปมที่ค้างคาไปให้หมดเสียทีครับ ดูยิ่งใหญ่แหะ 5555

แก้ไขเมื่อ 07 ต.ค. 55 00:46:24

แก้ไขเมื่อ 07 ต.ค. 55 00:45:39

แก้ไขเมื่อ 07 ต.ค. 55 00:45:11

แก้ไขเมื่อ 07 ต.ค. 55 00:44:38

แก้ไขเมื่อ 07 ต.ค. 55 00:43:52

แก้ไขเมื่อ 07 ต.ค. 55 00:43:26

แก้ไขเมื่อ 07 ต.ค. 55 00:42:53

แก้ไขเมื่อ 07 ต.ค. 55 00:42:28

แก้ไขเมื่อ 07 ต.ค. 55 00:41:43

แก้ไขเมื่อ 07 ต.ค. 55 00:41:01

จากคุณ : enterme
เขียนเมื่อ : วันเกิด PANTIP.COM 55 00:38:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com