Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++[SPOILER] MAGI คุณคิดว่าประเทศนี้ในเรื่องจริงๆแล้วมันคือที่ไหน +++ ติดต่อทีมงาน

ตั้ง SPOIL หัวมู้แล้วนะ  
คืองี้ครับ ผมอ่านสปอยเลยทั้งอนิเมทั้งของไทยยาวจนถึงตอนปัจจุบันแล้ว ผมชอบที่เรื่องนี้เค้าเอาอารยธรรมโบราณต่างๆมาผูกเป็นเรื่องเป็นราวได้ แล้วตอนนี้ผมคิดว่า
เรม    -     จักรวรรดิกรีก
จักรวรรดิเจิดจรัส  - จีนหลังยุคสามก๊ก
เขี้ยวทองคำ - มองโกล หรือกลุ่มผู้เร่ร่อนแถวทิเบต
ซินเดรีย  - ศรีลังกา
ปาเทเบีย  - แถวๆตะวันออกกลางตอนใต้หรือเยเมน
ทวีปดำ  -  แอฟริกา
มัคโนชุตัท  - อินเดียตอนเหนือสมัยอารยะ
อัคเตีย  - อินเดียกลุ่มสินธุเดิมที่ถูกย้ายที่มาอยู่ส่วนล่าง
แล้วคุณคิดว่า ... บัลแบด เนี่ย มันอยู่ตรงไหนของแผนที่โลกกันครับ ???  ตอนแรกคิดว่ามันอยู่แถวๆซาอุ ต่อมาก็นึกว่าอินเดีย แต่พออ่านๆไปแล้วเริ่มคิดว่ามันคงเป็นบังคลาเทศ ... พม่า หรือว่าไทย - เขมรครับ คือดูจากทั้งแผนที่แล้วก็ชุดของราชามันคุ้นๆอยู่มั้งนะ 55+ ลองแชร์ความคิดดูครับ

จากคุณ : รักแท้แพ้ใกล้ชิด
เขียนเมื่อ : 15 ต.ค. 55 17:09:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com