Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การ์ตูนดีๆ ที่เปลี่ยนทัศนคติคนได้ มีไหมครับ ผมกำลังเปลี่ยนความคิดคนคนหนึ่ง ติดต่อทีมงาน

น้องชายผมเองครับ

สองสามวันนี้ผมนอนไม่หลับเลย

มีการ์ตูนเรื่องไหนทำให้น้องของผมมีเหตุมีผลมากขึ้น พยายามกับการเรียนมากขึ้นบ้าง หรือมีเป้าหมายบ้างครับ กระตุ้นไฟซักเล็กน้อย หรือเปิดโลกกว้างให้ก็ยังดี

ปกติน้องชายผมไม่อ่านการ์ตูนเลยครับ แต่ไม่นานมานี้ทะเลาะกับพ่อและให้เลิกเล่นคอม ตอนนี้เลยว่าง พยายามจะให้น้องอ่าน เพราะทุกวันนี้น้องโลกแคบมาก

ผมถามน้องว่า "คนเราเกิดมาต้องมีความพยายาม คิดว่าถูกหรือผิด"
น้องตอบว่า "อาจจะถูกหรือผิดก็ได้" แล้วยกตัวอย่างว่า ถ้าคนที่ประสบความสำเร็จเค้าบอกว่าเค้าไม่พยายามล่ะ

นั่นเป็นบทสนทนาหลังจากที่น้องผมต่อต้าน ไม่ยอมตั้งใจเรียน

ถ้าเป็นเด็กปกติเวลาขอร้องให้ตั้งใจเรียน คงจะบอกว่า จะพยายามดู แต่น้องผมไม่ใช่ เค้าจะตอบแนวนี้ตลอด ว่าถูกหรือผิดก็ได้ พร้อมยกตัวอย่าง ซึ่งเป็นส่วนน้อยออกมา

ซึ่งมันเป็นตรรกะวิบัติอย่างร้ายแรง ผมแทบหมดแรง

ยังมีปัญหาอื่นๆอีกที่ผมคงไม่กล่าวในที่นี้ เพราะเดี๋ยวนอกประเด็น และผมจะยิ่งสิ้นหวัง

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : int.anti
เขียนเมื่อ : 16 ต.ค. 55 00:32:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com