Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***เด็กไทยสร้างชื่อ*** ชนะเลิศการประกวดระดับโลก 2012 Kpop Cover Dance Festival [ย้ายจาก : บันเทิงวิทยุ-โทรทัศน์] ติดต่อทีมงาน

ไม่แน่ใจเท่าไหร่ค่ะว่า วิทยุ โทรทัศน์ ช่องเกาหลีตั้งห้องนี้ได้ไหมนะคะ แต่เราคิดว่าน่าจะได้เพราะมันเป็นโทรทัศน์

พอดีมีวันอาทิตย์ สัปดาห์ที่แล้ว เราบังเอิญเปิดช่่อง อารีรัง ซึ่งเป็นช่องเกาหลี เจอการประกวด
2012 Kpop Cover Dance Festival เลยนั่งดูอยู่พักหนึ่ง เห็นมีวงcover จากประเทศต่างๆไปประกวดที่เกาหลี (เช่น อเมริกา ญี่ปุ่น ไนจีเรีย รัสเซีย อินเดีย ฟิลิปปิน ฯลฯ)

แอบแปลกใจ ดูจนจบรายการ ทำไมไม่เจอวงที่มาจากประเทศไทย เพราะเด็กบ้านเราเต้นกันโครมๆ กันหน้ามาบุญครองบ้าง ตามนู้นนี่นั่นบ้าง เลยโทรไปถามเพื่อนที่เป็นแฟนคลับดาราเกาหลี เขาบอกว่า "ของไทย มีนะ"

ด้วยความอยากรู้จัด เลยไปเสริจหา ซึ่งก็เจอว่ามีวงตัวแทนประเทศไทยไปประกวด ชื่อวง Lollipop cz
Cover วง BigBang เราเลย ลองหาๆข้อมูลดู ทำให้ทราบว่า

"น้องๆ ได้รางวัลชนะเลิศ" มาค่ะ

พอลองหาคลิปประกวดดู ก็ยิ่งรู้สึกว่าเด็กเราเก่งมากกกกกกกก ประมาณ เด็กไทย ไม่แพ้ชาติใดในโลก
ซึ่งถือได้ว่า การแข่งนี้เป็นการแข่งระดับโลก(ในเรื่องcoverเกาหลี) แต่เด็กเราชนะ และได้แสดงคอนเสริตเวทีเดียวกับดาราเกาหลี (รู้สึกว่าจะเป็นรางวัลสำหรับผู้ชนะ)

เลยเลยกลายเป็นแฟนคลับน้องเขากลายๆ (คือตามFBเขา)
บางคนอาจจะทราบมาบ้างแล้ว เพราะรู้สึกว่า ประกวดช่วงปลายเดือนกันยาที่ผ่านมา (แต่เรา smart search ไม่เจอ)
เลยขออนุญาต เอาคลิปมาให้ชื่นชม ความสามารถเด็กไทยกันค่ะ

คลิปนี้เป็นการสรุปการประกวด ของช่องอารีรัง มีการบรรยายเป็นภาษาอังกฤษค่ะ (ประกาศรางวัลนาทีที่ 12.30 เป็นต้นไปค่ะ ตอนบอก ไทยแลนด์ ปลื้มน้องมากกก 555)

แก้ไขเมื่อ 21 ต.ค. 55 23:23:51

แก้ไขเมื่อ 21 ต.ค. 55 23:14:08

จากคุณ : SoDaYeN
เขียนเมื่อ : 21 ต.ค. 55 23:11:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com