Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หอแต๋วแตก แหกมว๊ากมว๊าก ไปดูแล้ว เป็นไปตามคาด.. ติดต่อทีมงาน

เมื่อวานมีโอกาสได้ไปดูหอแต๋วแตก แหกมว๊าก..มว๊าก ครับ

ปกติไม่เคยดูหนังคุณพจน์มาก่อน เลยไม่รู้ว่ามุกมันเก่า มันซ้ำรึเปล่า
เอาเป็นว่า ไม่เคยมี อคติอะไรทั้งสิ้นแล้วกัน
ก็เป็นไปตามคาดครับ...

ถ้าในแง่ของการเล่าเรื่อง พบว่า ได้สัก 4 เต็ม 10 ได้มั้ง
เพราะว่า เนื้อเรื่องแยกเป็นห้วงๆ ตามแต่ผู้กำกับอยากให้เป็น
และยิ่งบวกกับการตัดต่อเชื่อมเรื่องแบบตามใจฉัน
และบางครั้ง มีมุขตลกที่ไม่ต่อกับตัวเรื่องใส่แทรกแบบไม่แคร์เนื้อเรื่องหลักเยอะแยะ
ทำให้เรื่องสะดุด และต้องเข้าใจเรื่องเอาเอง
แถมไม่แคร์คนดูหน้าใหม่อย่างผม ณ ตอนนี้ ผมยังไม่รู้เลยว่า
โก๊ะตี๋แสดงเป็นตัวอะไรกันแน่ ผี หรือ อะไรสักอย่างใกล้ๆกับผี

แต่ในมุมของความตลก การขายมุขต่างๆ ผมให้ 7-8 เต็ม 10 เลยนะครับ
ยอมรับว่า ตลกมาก...ก (แม้จะกร่อยในบางช่วงของเรื่องก็เถอะ)
โดยเฉพาะโก๊ะตี๋กับจาตุรงค์ สุดยอดมากๆ
ยอมรับว่า ตลกกว่าหนังทั่วๆไปในช่วงนี้ (แม้ว่าจะถ่อยมาก บางมุขนะ)

ผมว่าหนังน่าจะถ่ายทำและออกฉายให้เร็วกว่านี้ (ไม่ได้ประชดนะครับ)
เพราะบางมุข มันเป็นมุขตามข่าวหน้าหนึ่งไทยรัฐ
ทำให้มันล้าสมัยไปบ้าง แต่ก็ดี เป็นบันทึกประวัติศาสตร์ไป (ซะงั้น)

ข้อดีอีกข้อของเรื่องนี้ คือ เรื่องการแต่งหน้า เสื้อผ้าหน้าผมนะครับ
ยอมรับนะครับ ทำไปได้...จริงๆเชียว
มีโชว์แต่งหน้าหลายฉากเชียว
อย่างแต่งให้พวกแต๋วๆออกมาน่ารักได้เนี่ย ยอมรับฝีมือช่างแต่งหน้าเลย
อย่างฉากหมอผีหนุมาน อืม...แต่งได้ ok เชียว
แต่งหน้าผี ก็ ok น่ากลัวใช้ได้
เสื้อผ้าโก๊ะตี๋ น่ารักมาก โดยเฉพาะชุดแกะที่เกาหลี เหมาะกับโก๊ะสุดๆ

สำหรับซีจี อุตสาห์พยายามใส่มานะครับ
ทั้งฉากรากไม้ และควันในตู้เย็น และอื่นๆ
มันไม่ค่อยเหมือน แต่ก็เข้าใจว่า งบมันไม่เยอะ
ก็ต้องขอบคุณที่พยายามครับ
แต่ผมว่าถ้าใช้วิธีย้อนยุคแบบการแต่งหน้า พยายามใช้ของจริงให้มาก
แม้จะรู้ว่า fake แต่ผมว่าดูดีกว่า CG แบบประหยัดงบเยอะเลยนะ

อีกเรื่องที่อาจจะเป็นข้อด้อย (หรือจุดเด่นก็ไม่แน่ใจ) ของเรื่องนี้
คือฉาก "สนองตัณหาของผู้กำกับ" ครับ
ตอนต้นเรื่อง ฉากแท็คโดนเจ๊แต๋วปล้ำ อืม..มันล้ำเส้นไปนิดนึง
แต่ก็ตลกดี พอให้ผ่าน
แต่ฉากแพนเค้กอาละวาดหอ ที่ให้หนุ่มๆเจตนา เปลือย
อันนั้น ผมว่าไม่เนียนครับ ไม่ฮาเท่าไหร่ สงสารน้องๆดาราใหม่
ต้องยอมเปลืองตัวสุดๆ ถ้าอยากอยู่ในหนังของพจน์นะ
ถ้าคุณพจน์ยอมตัดฉากพวกนี้ออก หรือทำให้เนียนกว่านี้
จะทำให้คนดู "กล้าบอกต่อและแนะนำ" ว่าหนังเรื่องนี้น่าดูมากกว่านี้นะ

ผมว่าถ้าเรื่องนี้ได้คนตัดต่อหนังดีๆ
มีการเชื่อมเรื่องที่ ok กว่านี้
มีการประชาสัมพันธ์เนื้อเรื่องเอาไว้บ้าง
น่าจะดีจะได้ขำได้ต่อเนื่องมากขึ้น

(เพราะเรื่องนี้ขายขำ ไม่ขายพล็อตเท่าไหร่
แต่ผู้กำกับพยายามขายความเทพของพล็อต เลยงงบ้าง
แต่ก็พอปะติดปะต่อเรื่องได้)

สรุป ผมว่า ok นะครับ หนังไม่ได้ห่วยมากเหมือนที่หลายคนประณาม
หนังตลกดี แต่ต้องดูแค่เอาฮา อย่าเอาเนื้อเรื่องอะไรมาก
อย่างน้อย ผมว่าถ้าในกลุ่มหนังตลกเมืองไทย เรื่องนี้อยู่ระดับแถวหน้าเลยครับ
(แต่ต้องในหนังตลกกลุ่มเมืองไทยเท่านั้นนะ อย่าเอาไปเปรียบเทียบกับเมืองนอก)

จากคุณ : thanachott
เขียนเมื่อ : วันปิยมหาราช 55 09:46:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com