Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้ด้วยความห่วงใยถึงน้องบีม "ควงดาบปล่อยแสงยิงบีมพ่นไฟ" ติดต่อทีมงาน

ผมขอออกตัวในฐานะที่เป็นคนแปลสปอย SAO ที่น้องได้เข้ามาอ่านไป
กระทู้นี้อาจจะไม่สนุกและยาวไปหน่อย แต่ขอให้น้องค่อยๆอ่านมันเถอะครับ
ถือว่าในฐานะขอ "คนแปล"กับ"ผู้อ่าน" และในฐานะของรุ่นพี่่ที่ผ่านโลกมาก่อน

ขอออกตัวก่อนเลยนะครับว่าพี่ไม่ได้ตั้งแง่ ไม่ชอบหรือจะมาดุด่าว่ากล่าวอะไรกับน้องบีม
พี่เองก็คอยติดตามการตอบกระทู้ของน้องอย่างเงียบๆมานานมากแล้วครับ ทั้งดร่าม่าทั้งหลายแหล่ที่ผ่านมา
พี่ว่าจริงๆน้องไม่ใช่คนเลวร้ายอะไรนัก  แต่น้องยังเป็นเด็กที่ไม่โต และ "ดื้อ" อยู่มาก
ด้วยวัยของน้องบีมเอง พี่ว่าน้องยังมีโอกาสและเวลาเปลี่ยนตัวเองได้อีกมากครับ
จริงๆมีเรื่องที่เป็นห่วงและอยากจะบอกน้องเยอะมากเลยครับ แต่เอาแค่ 2 เรื่องละกัน

เรื่องแรกคือการเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางของน้องเอง  ไม่รู้ว่าจะสามารถทำให้น้องยอมรับความจริงข้อนี้ได้ไหม  
แต่พี่ว่าตัวน้องเองไม่เคยยอมรับว่าตัวเองผิด หรือยอมแพ้คนอื่นเลย
ดูแล้วมันน่าเป็นห่วงนะครับ  คนเราอยู่บนโลกที่ต้องเข้าสังคม  พี่ไม่รู้ว่าตัวตนในโลกนอก internet น้องจะเป็นแบบนี้หรือเปล่า
แต่ถ้ามันไม่ต่างกับในนี้  น้องจะเข้าสังคมได้ลำบากมากๆครับ
น้องลองมองรอบๆตัวดูว่า มีเพื่อนสนิทมากน้อยแค่ไหน ถ้ามันน้อย นั่นมันก็คือคำตอบของการกระทำของน้องแล้วหละครับ

คนเราไม่จำเป็นต้องถูกเสมอหรอกครับ  ทำผิดเราก็ขอโทษ  เรื่องนี้สำคัญมาก  อย่ากลัวที่จะขอโทษเวลาที่เราทำผิด  พี่เองที่ไปสปอย SAO ซะละเอียด ทำทางเซ็นชูเค้าเดือดร้อน พี่เองรู้ตัวว่าผิดพี่ก็ขอโทษเรื่องมันก็ไม่บานปลาย   อยากจะให้น้องดูเป็นตัวอย่างว่าการขอโทษมันไม่ใช่เรื่องยาก และช่วยให้หลายๆอย่างมันดีขึ้น

อีกเรื่องคือเรื่องภาษาที่น้องละเลยมันไป  เรื่องนี้น้องอาจจะเห็นว่ามันไม่ใช่เรื่องใหญ่  แค่สื่อให้เข้าใจก็พอแล้ว   แต่ภาษาของน้องเอง วิบัติมากนะครับ  
ถึงน้องเองจะบอกว่าพิมพ์ผิดเล็กๆน้อยๆ  แต่มันผิดทุกครั้งที่น้องพิมพ์ครับ  แปลว่าพื้นฐานภาษาของน้องแย่มากๆ  พี่ต้องขอโทษที่ต้องพูดแบบนี้

ภาษาไม่ใช่เรื่องเล็กครับ  ยิ่งเป็นภาษาพิมพ์มันยิ่งละเอียดอ่อน การพิมพ์ไม่เหมือนการพูดนะครับ ที่ใช้สีหน้าแสดงอารมณ์ได้  การพิมพ์ให้คนอื่นอ่านที่ต้องแสดงอารมณ์ผ่านตัวอักษรมันยากกว่ามาก
อย่างที่พี่พิมพ์แปล SAO ให้อ่านก็เป็นตัวอย่างความสำคัญของภาษาครับ  ข้อความที่ต่างออกไปมันก็ทำให้น่าอ่านกว่าปกติได้

ตอนนี้น้องอาจจะไม่สนใจข้อผิดพลาดนี้  แต่อนาคตที่น้องโตขึ้น ต้องทำงาน ถึงเวลานั้นถ้าน้องยังพิมพ์หรือเขียนผิดๆแบบนี้อีก  มันจะแย่ครับ  คนเขาจะมองว่าน้องการศึกษาไม่ดี หรือไม่ใส่ใจ  มันยากที่จะก้าวหน้าในหน้าที่การงานครับ  

เปลี่ยนเถอะครับ ค่อยๆเปลี่ยน มันไม่ยากเกินไปหรอก
ยิ่งปล่อยนานๆไป ยิ่งเคยตัวยิ่งเปลี่ยนยากนะครับ
อย่าไปซึมซับความมักง่ายของคนรอบๆตัว  อย่าไปอ้างว่า สมัยนี้ใครๆก็พิพม์แบบนี้กัน
เพื่อตัวน้องเอง ค่อยๆเปลี่ยนตัวเองตั้งแต่ยังเล็กเถอะครับ

-----------------------------------------------------------------

อันนี้ขอแนบในกระทู้นี้หน่อย
ผมขอโทษทางเซ็นชูอีกครั้งนะครับ
ผมรู้ดีว่าการเอาแต่ใจแปลนิยาย SAO มันทำให้คุณเสียหาย ผมขอโทษจริงๆ
ทางคุณคงขยับตัวลำบาก  จะไม่ออกมาเตือนมันก็ยังไงอยู่  แต่ถ้าจะออกมาขวางมันก็จะเสียภาพพจน์และเสี่ยงต่อการกระทบกับกลุ่มลูกค้า  
ผมต้องขอโทษที่ทำให้คุณมาตกอยู่ในสภานการที่กลืนไม่เข้าคายไม่ออกแบบนี้นะครับ

ผมไม่สบายใจเล็กน้อยที่เห็นบางคนแสดงความเห็นในแนวทางที่ว่า "แปลดีกว่าต้นฉบับ" หรือ "กว่าเซ็นชูจะออกเล่มต่อไปคงอีกนานเป็นปี"
ผมมั่นใจว่าผมแปลได้ไม่ดีเท่ามืออาชีพหรอกครับ  จุดยืนในฐานะมือสมัครเล่นและการสปอยอย่างผม ถึงแปลผิด หรือขาดหายมันก็ไม่ผิด  เหมือนมีแต่ได้กับเสมอตัว
ในขณะที่คนแปลนิยายตัวจริง ต้องกลั่นกรอง ครบถ้วน ห้ามพลาด เหมือนมีแต่เสียกับเสมอตัว  อย่าเอาไปเปรียบเทียบกันเลยครับ มันไม่ยุติธรรมต่อคนแปล
ให้เวลาเขาหน่อยครับ อย่าไปเร่งเลย  งานแปลมันเหนื่อยครับ อย่าไปกดดันเขาเลยครับ

ผมอยากรณรงค์ให้ช่วยสนับสนุนพวกเขาเหล่านี้ครับ
ความจริงแล้วตลาด LN ในไทยมันแคบนะครับ  มันขายได้ไม่มากถล่มทลายนักหรอก ผมคิดว่าส่วนนึง พวกเขาก็ทำด้วยใจรักแหละครับ
ทางเซ็นชูทำ LN ให้เราอ่านจริงๆมันดีมากนะครับ เป็นทางเลือกของสิ่งบันเทิงที่หาได้ยาก
ถ้าไม่มีพวกเขาทำมาขาย มันคงยากมากครับที่พวกเราจะเข้าถึงนิยายดีๆพวกนี้
ช่วยๆกันอุดหนุนให้ LN เหล่านี้ยังอยู่ต่อไปเถอะครับ เล่มนึงไม่แพงหรอก
ตลาด LN ในไทยพึ่งจะตั้งไข่เดิน  จะอยู่ต่อไปได้ก็เพราะมีทีมงานที่แปลมาขาย และลูกค้าสนับสนุนนี่หละครับ

แก้ไขเมื่อ 30 ต.ค. 55 14:53:44

แก้ไขเมื่อ 30 ต.ค. 55 14:28:24

จากคุณ : LoliconLilu
เขียนเมื่อ : วันออกพรรษา 55 14:25:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com