Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีเรื่องมาแจ้งเตือนถึงเรื่องแม่ดาราดังท่านนึง .... (ขออภัยถ้าผิดห้อง แต่ก็น่าจะเกี่ยวกับแวดวงดารา) [ย้ายจาก : ดารา-นักแสดง] ติดต่อทีมงาน

แฟนโดนหักเงินเดือนโดยไม่มีสาเหตุจากบริษัทแห่งหนึ่งของแม่ดาราดังล้นฟ้าคนนึง เรื่องนี้ผมได้ลงไว้ในห้องศาลาประชาคมแล้ว และคิดว่าจะดำเนินการเรื่องกฎหมายที่กรมแรงงาน

รายละเอียดที่กระทู้นี้ครับ

"แฟนผมทำงานมา 3 เดือน อัตรา 13,000 บาท ได้เงินตามที่ตกลงมาโดยตลอด พอเดือนที่ 4 เจ้านายเอาสัญญาจ้างมาแก้ไขเงินเดือนเป็น 12,000 บาท โดยไม่มีสาเหตุ ซึ่งสัญญาที่แก้ไขนี้ มีการขีดฆ่าตัวเลขเงินเดือน

แฟนผมบอกว่า พนักงานคนเก่าทีออกไปก็โดนแบบนี้เหมือนกัน โดนเจ้านายกดดัน ดุด่าตลอดเวลา ตอนนี้ที่กังวล คือจะหักเงินเดือนย้อนหลังด้วย ...."

http://www.pantip.com/cafe/social/topic/U12845263/U12845263.html

กระทู้ที่ 2 ถึงความคืบหน้าและหลักฐานที่ได้รับเงินเดือนจากที่หักตามคาด ...

http://www.pantip.com/cafe/social/topic/U12864872/U12864872.html

แฟนผมทำงานเต็มที่ทุกครั้ง ป่วยปางตายหนนึง (แท้งบุตร อาจเป็นเพราะต้องยกของหนักตลอดเวลา พวกลังเสื้อผ้า) มีใบรับรองแพทย์ แต่นายจ้างก็ยังต้องให้มาทำงาน เพราะเป็นเจ้าหน้าที่ ที่ต้องรับผิดชอบอีเว้นต์ และหักเงินค่าจ้างจากที่ต้องเข้าโรงพยาบาล 2 วัน ออกมาแล้วต้องไปออกงานที่บูททันที

ไม่มีสัญญาณล่วงหน้ามาก่อนว่าไม่พอใจในหน้าที่การงาน แต่อาจจะดุด่าว่ารุนแรงตามอารมณ์ แต่แฟนผมก็ไม่เคยเกี่ยงงาน

การที่จะหักลดเงินเดือนได้นั้นต้องมีสาเหตุ หรืออย่างน้อยต้องมี notice ตักเตือนในหน้าที่การงาน อาจจะมีเรื่องให้เจ้านายฉุนเฉียวไปบ้าง เพราะวัน ๆ ต้องทำงานหลักให้ทั้งสามี และลูกสาว อาจจะมีในเรื่องของการที่ทำงานไม่ทัน (เจ้านายหลักจะเป็นเลขาฯ ส่วนตัวของลูกสาว แต่คนแม่จะเป็นคนคอยควบคุมงาน)

ถึงแม้จะทำงานไม่ทัน หรือไม่พอใจในเนื้องานก็ตาม ตามกฎหมายไม่ควรจะมาลดเงินเดือนตามสัญญาที่ตกลงไว้ อย่างน้อยต้องมีการว่ากล่าวตักเตือนก่อน

เป็นแบบนี้ผมรับไม่ได้ครับ เลยให้แฟนลาออกจากงานแล้วเมื่อวาน ผมว่าจะต้องดำเนินเรื่องตามกฎหมายคุ้มครองแรงงาน

ที่ผมมาโพสต์ในห้องนี้อีกห้อง เพราะเห็นว่าเป็นแม่ดาราดังคับฟ้าเมืองไทย ผมมีหลักฐานที่พร้อมจะแฉทุกอย่าง ถึงแม้ว่าอีกฝ่ายขู่ฟ้องในเรื่องหมิ่นประมาทก็ตาม

จากคุณ : Tony and The MAZE
เขียนเมื่อ : 31 ต.ค. 55 19:20:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com